Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันอังคาร ที่ 16 กันยายน 2557, เวลา 11:53 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: port lan เสีย มีวิธีเข้าไป set config ใน DB ไหมครับ  (อ่าน 5351 ครั้ง)
รู้น้อย
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 12 กันยายน 2553, เวลา 15:09 น. »

port lan ไม่ทำงาน จะหาวิธีใดเข้าไป set ค่าใน DB บ้างครับ ขอความกรุณาผู้รู้หน่อยครับ

Grace
น้องใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 12 กันยายน 2553, เวลา 15:12 น. »

ตอบยากเเฮะ มองภาพไม่เหน ลองเข้าไปเซ้ต เลข ip ที่เครื่องดีมก่อนครับ สมุติว่าเราเตอร์เราเป็น 192.168.1.1
เราก็เข้าไปเซ็ตเลขไอพีบนเครื่องดรีม เป็น 192.168.1.200 หรือเลขอื่นก็ได้อย่าซ้ำกับเร้าเตอร์เเล้วก็เครื่องคอม ครับ
เเล้วก็ลองกดเทสดูบนเครื่องดรีม ว่าออนไลน์ได้ไหม เเล้วสั่งเกตุดูที่เครื่องดรีมด้วยว่าไฟเเลนติดไหม น่าจะประมาณนี้อะป่าวทำนองนี้อะป่าว

Phanuwat
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 12 กันยายน 2553, เวลา 15:25 น. »

ไฟแลนที่กล่องติดรึป่าวครับ ลองfix ip แล้ว ping จากคอมดูว่าเจอรึป่าวครับ

Jerry Chan
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 12 กันยายน 2553, เวลา 16:07 น. »

อันดับแรก ลองถอดสาย lan อื่นๆใน router ออกให้้หมดเหลือแค่สายของ dreambox ดูว่าช่องไฟด้านหน้า router ของ lan ช่องที่เีสียบขึ้นมั้ย
ถ้าไม่ขึ้นลองหาสาย lan เส้นอื่นมาเสียบดู
อ้อ router บางยี่ห้อก็มีผลนะครับ ของผมเคยมีปัญหากับ TP-Link อย่างน้อยๆ 2 รุ่นแล้ว (W8901G กับ อีกรุ่นจำไม่ได้เพิ่งมีปัญหาเมื่อวาน) ใช้กับ D-Link ไม่มีปัญหา

ถ้ายังใช้ไม่ได้ แล้วต้อง set ค่าที่ต้อง ftp อันนี้ยากหน่อย
ผมใช้วิธี set ค่าต่างๆใน dreambox อีกตัว แล้ว backup image ไว้
แล้วค่อยใช้ dcc ยัดใส่เข้าไปใน dreambox ที่เสีย (ใช้ GPRS แทน)

You'll Never Walk Alone.
รู้น้อย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 12 กันยายน 2553, เวลา 16:26 น. »

ได้แนวความคิด จะทำตามคำแนะนำของ Jerry Chan ขอบคุณคำแนะนำทุกๆคนครับ

งง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 12 กันยายน 2553, เวลา 19:29 น. »

ได้แนวความคิด จะทำตามคำแนะนำของ Jerry Chan ขอบคุณคำแนะนำทุกๆคนครับ

ทำไมไม่ส่งซ่อมล่ะ แล้วจะดูทีวีอย่างไร เมื่อตัวสำคัญใช้ไม่ได้แล้ว

-BOY-
น้องใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 12 กันยายน 2553, เวลา 19:46 น. »

ทำไมไม่ส่งซ่อมล่ะ แล้วจะดูทีวีอย่างไร เมื่อตัวสำคัญใช้ไม่ได้แล้ว
เขาอาจจะดูได้ครับ (ผ่าน PPLink พอร์ท RS232)
แต่บังเอิญวันนี้อยากเซ็ต Config ใหม่ เลยมาถามผู้รู้ว่ามีวิธีหรือไม่

ผมไม่รู้วิธี ก็เลยยังนั่งเงียบ รอเผื่อมีผู้รู้มาตอบ

Gee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 13 กันยายน 2553, เวลา 10:20 น. »

ไม่รู้ได้หรือเปล่าแค่คิดแต่ไม่เคยลอง ลองดูเล่นนะครับเผื่อได้

ผมมองกลับไปที่ตอนที่เราใช้ โปรแกรม dreamup แฟลชอิมเมจเข้าไปที่ DM โดยผ่าน port RS232 ให้มองคล้ายๆกันกับ
เครื่องรับ FTA ทั่วๆไป ที่นี้ถ้าเราลองใช้ Hyper terminal ลองเชื่อมต่อเข้าไป แล้วถ้าเชื่อมต่อได้ แล้วมันแสดงหน้าต่างให้เราใส่
user และ password  ต่อจากนั้นคงต้องเรียนรู้ที่จะใช้คำสั่ง ลีนุกส์ มั้ง เพื่อที่จะเข้าไป config ค่าเอา

Panya
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 13 กันยายน 2553, เวลา 17:16 น. »

ถ้าหมายถึงการ Set ค่า S*** ลองใช้ตัวนี้ดูครับ TuxBox Commander

ส่วนวิธีการใช้ก็ตามนี้เลยครับ http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=7310.0

เด็กใต้บน
หยุดที่64
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 13 กันยายน 2553, เวลา 17:54 น. »

เซตค่าในเครื่องอีกตัว แล้วดูด ออกมาด้วย ดรีมอัฟ  แล้วไป ดรีมอัฟใส่เครื่องที่ต้องการ ผมคิดว่าน่าจะได้ เพราะถ้าพอร์ตแลนเสียก็ไม่น่าใช้ DCC ได้ Roll Eyes

hangytc
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 14 กันยายน 2553, เวลา 10:53 น. »

สนับสนุนวิธีการ เด็กใต้บน ผมใช้วิธีการนี้อยู่

Jerry Chan
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 14 กันยายน 2553, เวลา 19:47 น. »

เซตค่าในเครื่องอีกตัว แล้วดูด ออกมาด้วย ดรีมอัฟ  แล้วไป ดรีมอัฟใส่เครื่องที่ต้องการ ผมคิดว่าน่าจะได้ เพราะถ้าพอร์ตแลนเสียก็ไม่น่าใช้ DCC ได้ Roll Eyes

ตามท่านนี้ครับ
นึกถึง DreamUP แต่ดันเขียนว่า DCC

You'll Never Walk Alone.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์