Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันอาทิตย์ ที่ 26 ตุลาคม 2557, เวลา 05:01 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Opticum 9500 Hd 2ci 2cx E Plus Pvr  (อ่าน 48054 ครั้ง)
DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #40 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 21 กันยายน 2553, เวลา 15:26 น. »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

พี่ google เขาอ่อนทุกภาษาครับแปลมั่วแม้กระทั่งให้แปลเป็นอังกฤษ  เวลาอ่านคำแปลทีไร
เวียนหัวทุกที Grin

TKSAT101
น้องใหม่
*

กล้องวงจรปิด-สัญญาณกันขโมย-ประตูอัตโนมัติทุกรูปแบบ

« ตอบ #41 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 21 กันยายน 2553, เวลา 15:50 น. »

อ้างถึง
แล้วสายที่แถมมาให้คุณภาพเป็นไงบ้าง สายถักตามรูป นั่นนะ ใช่ สายของ Audioquest หรือเปล่าเห็นไม่ชัด ถ้าใช่ ราคามันไม่เบากระเป๋าซื้อได้อีกเครื่องนึงเลยครับ  หรือว่า china brand ดีๆนี่เอง 

เครื่องผมไม่มีสายแถมมาด้วยครับ  ส่วนสายที่เห็นนั้นราคาไม่แพงครับ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #42 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 21 กันยายน 2553, เวลา 17:12 น. »

มาหาวิธีลง E2 ให้เจ้าเครื่องกันดีกว่าครับ เพื่อดึงความสามารถมันมาใช้ให้คุ้มค่าครับ ใครภาษาอังกฤษแข็งแรงช่วยแปลการลงให้หน่อยครับ

ตรงนี้ผมก้อหาอยู่เหมือนกัน อ่านมาแล้วยังไม่เข้าใจ ส่วนมากที่เจอ เป็นของชาวรัสเซีย หรือ โปร์แลนด์ ทำไว้ครับ ลองไป   ที่เวปนี้  
โค๊ด:
http://wilzonex.pl/forum/turbo.

หรือไม่ก้อไปลองค้นดูแถวๆ DM800  หลักการทำ Dual-boot ด้วย flash drive

gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #43 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 21 กันยายน 2553, เวลา 18:42 น. »

ตัวนี้ภาพแจ่มจริงครับ   ตอนนี้รอคอยความหวังเรื่องการลง E2 แบบไทยๆ  Cheesy

bigs15
นักเล่นจานนวนคร
สมาชิก VIP

DM500HD, DM800PVR, Dynasat PVR, ไดน่าแซทมูฟ 7.5ฟุต

« ตอบ #44 เมื่อ: วันพุธ ที่ 22 กันยายน 2553, เวลา 09:14 น. »

ผมลองลง Dual-boot ที่มีแจกแล้ว แล้วลอง format flashdrive เป็น Ext2 แล้วแตกไฟล์ e2 ที่โหลดมาใส่ไปใน flashdrive ลองบูตเครื่องใหม่ไม่ผ่าน มันลบไฟล์ออกหมดเลย เห็นมีอีกตัวหนึ่งให้ลงตัว FW ที่เป็นด้วยลีนุกซ์ไปก่อน แต่มีบอกว่ามันจะลบระบบบูต เลยไม่กล้าลองนะกลัวเอากลับเหมือนเก่าไม่ได้ครับ

DM500S, DM500HD, DM800PVR, DM800SE Openbox S10, Dynasat PVR, ไดน่าแซทมูฟ 7.5ฟุต
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #45 เมื่อ: วันพุธ ที่ 22 กันยายน 2553, เวลา 11:14 น. »

ผมลองลง Dual-boot ที่มีแจกแล้ว แล้วลอง format flashdrive เป็น Ext2 แล้วแตกไฟล์ e2 ที่โหลดมาใส่ไปใน flashdrive ลองบูตเครื่องใหม่ไม่ผ่าน มันลบไฟล์ออกหมดเลย เห็นมีอีกตัวหนึ่งให้ลงตัว FW ที่เป็นด้วยลีนุกซ์ไปก่อน แต่มีบอกว่ามันจะลบระบบบูต เลยไม่กล้าลองนะกลัวเอากลับเหมือนเก่าไม่ได้ครับ

ตรงนี้ผมกลัวว่ามันจะไปลบ Boot loader ของเครื่องเหมือนกัน เสร็จกัน! เครื่องไม่บูตแน่ๆ เดี๋ยวอดใช้เครื่องนะครับ เตรียมเครื่องมือ Jtag ไว้ด้วย อิอิ  หาที่เขาทดลองแล้วมีรูปให้ดูดีกว่าครับ

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #46 เมื่อ: วันพุธ ที่ 22 กันยายน 2553, เวลา 11:47 น. »

ตรงนี้ผมกลัวว่ามันจะไปลบ Boot loader ของเครื่องเหมือนกัน เสร็จกัน! เครื่องไม่บูตแน่ๆ เดี๋ยวอดใช้เครื่องนะครับ เตรียมเครื่องมือ Jtag ไว้ด้วย อิอิ  หาที่เขาทดลองแล้วมีรูปให้ดูดีกว่าครับ

ต้องระวังให้ดีครับ เพราะยังไม่มีโปรแกรมสำหรับทำ JTAG สำหรับ Sti710x ฟรี ๆ นะครับ
โปรแกรมที่ทำ JTAG ได้จะขายจากบริษัทที่ทำเครื่องมือพัฒนาราคาแพง ดังนั้นถ้าพลาดมา
มีทางเดียวคือยก Flash ออกมาจากบอร์ดแล้วนำเข้าเครื่องโปรแกรมโดยเฉพาะ 

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #47 เมื่อ: วันพุธ ที่ 22 กันยายน 2553, เวลา 12:13 น. »

ถ้างันต้องเล่นแบบ เซฟๆไว้ก่อนนะครับ อ่านศึกษาและแสวงหาเครื่องมือ มาเก็บไว้ก่อนดีกว่าครับ นั่งดูเฉยๆไปก่อนครับ Grin

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #48 เมื่อ: วันพุธ ที่ 22 กันยายน 2553, เวลา 20:47 น. »

มีไฟล์เรียงช่อง ไว้ให้หาช่องได้ง่ายขึ้นครับ (ไม่ได้ตามผูให้บริการครับ)  แก้ชื่อเรียบร้อยแล้ว มีฟรีทีวี ,MCK,2,D,Astro,Telkom,palapaD,AS5(c),NSS6,ABS1(ku),ST1(c)
 เฉพาะ Astro กับ Telkom ต้องไปสแกนเอาเองครับ ใส่ความถี่ไว้้หมดแล้ว

โค๊ด:
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=3371D64E9FXJYZTXWDN4OYO69J9L[Y

ข้างล่างเพิ่ม Telkom1

โค๊ด:
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=E370BD631BF9KOFNZKPTP3VXSZQLU

gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #49 เมื่อ: วันพุธ ที่ 22 กันยายน 2553, เวลา 21:36 น. »

สงสัยนิดนึงเรื่องเรียงช่อง  เท่าที่ดูโปรแกรมมันต้องต่อผ่าน com port ใช่มั้ยครับ  ผมยังไม่เห็นโปรแกรมไหนเลยที่ติดต่อกับเครื่องผ่าน lan ได้

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #50 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 23 กันยายน 2553, เวลา 07:38 น. »

สงสัยนิดนึงเรื่องเรียงช่อง  เท่าที่ดูโปรแกรมมันต้องต่อผ่าน com port ใช่มั้ยครับ  ผมยังไม่เห็นโปรแกรมไหนเลยที่ติดต่อกับเครื่องผ่าน lan ได้
  ใช่ครับต้องติดต่อผ่าน RS-232 เท่านั้น ใช้สาย Null Modem เหมือนกับ DM500S ครับ  ถ้าผ่าน LAN สงสัยต้อง ลง E2 มั้งครับ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #51 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 23 กันยายน 2553, เวลา 08:44 น. »

สำหรับท่านใดอยากลองลง E2 ลองไปดาวโหลดอิมเมจและเข้าไปอ่านรายละเอียดตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ  

โค๊ด:
http://babelfish.yahoo.com/translate_url?doit=done&tt=url&intl=1&fr=bf-home&trurl=http%3A%2F%2Fwww.turkdigital.gen.tr%2Fforum%2Flinux-receivers%2F13225-firmware-edision-argus-vip-dvb-s2-gt-linux-enigma-2-a.html&lp=de_en&btnTrUrl=Translate

เพิ่มเติมครับ มีผลจากการทดลองใช้งานและมีผลสรุปของฟังก์ชั่นบน E2 หลายๆจุดยังไม่สามารถใช้งานได้หมด ลองอ่านดูนะครับ

โค๊ด:
http://babelfish.yahoo.com/translate_url?doit=done&tt=url&intl=1&fr=bf-home&trurl=http%3A%2F%2Fwww.sat-community.com%2Fedision-faq%2F41-info-thread-zu-enigma2-auf-dem-argus-vip.html&lp=de_en&btnTrUrl=Translate

gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #52 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 23 กันยายน 2553, เวลา 12:26 น. »

ความรู้ผมเท่าห่างอึง   ฉะนั้นต้องรอหน่วยกล้าตายสถานเดียว  Grin Grin

toni
สมาชิก VIP

« ตอบ #53 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 23 กันยายน 2553, เวลา 13:17 น. »

มีไฟล์เรียงช่อง ไว้ให้หาช่องได้ง่ายขึ้นครับ (ไม่ได้ตามผูให้บริการครับ)  แก้ชื่อเรียบร้อยแล้ว มีฟรีทีวี ,MCK,2,D,Astro,Telkom,palapaD,AS5(c),NSS6,ABS1(ku),ST1(c)
 เฉพาะ Astro กับ Telkom ต้องไปสแกนเอาเองครับ ใส่ความถี่ไว้้หมดแล้ว

โค๊ด:
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=3371D64E9FXJYZTXWDN4OYO69J9L[Y

หาช่อง W ของ T.r.u.e ไม่เจอครับ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #54 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 23 กันยายน 2553, เวลา 15:51 น. »

หาช่อง W ของ T.r.u.e ไม่เจอครับ

ได้ช่องชื่อเป็น "NULL" ครับ ตอนแรกผมไล่หาอยู่เหมือนกัน เผอิญผมไม่ได้ไล่เปิดดูทุกช่อง โทษทีผมไม่ค่อยได้ดูช่องนี้เลยครับ  Grin
 แล้วเห็นมีชื่อช่อง Diva  ไม่รู้ช่องเเก่าชื่ออะไร ลองจัดการแก้ชื่อด้วยรีโมตเอาเลยครับ

teeee19
Member

« ตอบ #55 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 23 กันยายน 2553, เวลา 16:39 น. »

รุ่นนี้ผมเจอปัญหารีโมทกระพริบนะครับ ใครเคยเจอบ้างไม๊ครับ

bigs15
นักเล่นจานนวนคร
สมาชิก VIP

DM500HD, DM800PVR, Dynasat PVR, ไดน่าแซทมูฟ 7.5ฟุต

« ตอบ #56 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 23 กันยายน 2553, เวลา 17:01 น. »

โค๊ด:
ขอบคุณครับ ใช้โปรแกรมแก้ใช่ไหมครับหรือใช้รีโมทแก้เอาครับท่าน ผมไล่แก้โดยโปรแกรมไว้ยังไม่ไปถึงไหนเลย แก้ทั้งหมดตั้งแต่ดาวลำดับ1ลงมานะครับเท่าที่จานมูฟบ้านเราจะรับได้ ตอนนี้ใช้ไดน่าพีวีอาร์มูฟไปก่อนนะครับ เสร็จเมื่อไรจะเอามาแจกครับท่าน.....

DM500S, DM500HD, DM800PVR, DM800SE Openbox S10, Dynasat PVR, ไดน่าแซทมูฟ 7.5ฟุต
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #57 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 23 กันยายน 2553, เวลา 19:58 น. »

ขอบคุณครับ ใช้โปรแกรมแก้ใช่ไหมครับหรือใช้รีโมทแก้เอาครับท่าน ผมไล่แก้โดยโปรแกรมไว้ยังไม่ไปถึงไหนเลย แก้ทั้งหมดตั้งแต่ดาวลำดับ1ลงมานะครับเท่าที่จานมูฟบ้านเราจะรับได้ ตอนนี้ใช้ไดน่าพีวีอาร์มูฟไปก่อนนะครับ เสร็จเมื่อไรจะเอามาแจกครับท่าน.....
แก้ด้วยโปรแกรมครับ ถ้าขืนใช้ร๊โมต ผมว่ากว่าจะเสร็จ รีโมตปุ่มสึก ไม่เห็นตัวคีย์บนปุ่มแน่นอน อิอิ  พยายามหาทางลบดาวที่่เขาใส่มา ที่ไม่ได้ใช้ออก ยังหาไม่เจอเลย ถ้าเจอวานบอกด้วยครับ

gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #58 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 30 กันยายน 2553, เวลา 22:14 น. »

ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบผมมั้ย หากเวลาช่วงที่บ้านเช่าไม่ปกติ(ไม่ลื่น) แม้เราจะเสียบการ์ดฟรีทีวีไว้ที่ slot แล้ว  แต่ดูเหมือนว่ามันจะเลือกรับจากบ้านเช่าตลอดเวลา  ยกเว้นว่าเน็ทเจ๊ง หรือบ้านเช่าล่มเท่านั้นถึงจะอ่านจากการ์ด     ปกติแล้วมันควรจะรับคีย์จากแหล่งที่เร็วที่สุดนิครับ  ซึ่งก็ควรจะเป็นการ์ดอยู่แล้ว   ผลที่ได้คือบ้างครั้งรับคีย์จากบ้านเช่าไม่ทัน จะมีอาการภาพค้างนิดๆ ประมาณ 1 วินาทีแล้วก็ไปต่อ   ผมใช้ firmware ล่าสุด 1.2.57  มีวิธีทำให้มันอ่านจากการ์ดก่อนมั้ย  หากเป็นช่องไม่ฟรีค่อยไปรับจากบ้านเช่า

อีกคำถามคือ เราสามารถเปิดทั้ง CCcam และ Mgcamd พร้อมๆ กันได้มั้ยครับ  แล้วมันจะตีกันมั้ย??

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #59 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 01 ตุลาคม 2553, เวลา 11:28 น. »

ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบผมมั้ย หากเวลาช่วงที่บ้านเช่าไม่ปกติ(ไม่ลื่น) แม้เราจะเสียบการ์ดฟรีทีวีไว้ที่ slot แล้ว  แต่ดูเหมือนว่ามันจะเลือกรับจากบ้านเช่าตลอดเวลา  ยกเว้นว่าเน็ทเจ๊ง หรือบ้านเช่าล่มเท่านั้นถึงจะอ่านจากการ์ด     ปกติแล้วมันควรจะรับคีย์จากแหล่งที่เร็วที่สุดนิครับ  ซึ่งก็ควรจะเป็นการ์ดอยู่แล้ว   ผลที่ได้คือบ้างครั้งรับคีย์จากบ้านเช่าไม่ทัน จะมีอาการภาพค้างนิดๆ ประมาณ 1 วินาทีแล้วก็ไปต่อ   ผมใช้ firmware ล่าสุด 1.2.57  มีวิธีทำให้มันอ่านจากการ์ดก่อนมั้ย  หากเป็นช่องไม่ฟรีค่อยไปรับจากบ้านเช่า

อีกคำถามคือ เราสามารถเปิดทั้ง CCcam และ Mgcamd พร้อมๆ กันได้มั้ยครับ  แล้วมันจะตีกันมั้ย??

ผมเคยใช้แต่ช่วงสั้นๆ แค่ทดสอบว่ามันอ่านการ์ดได้ ตอนนี้กลับมาใช้ 1.2.15-3 ชอบสกินตัวนี้ครับมัน อ่านง่าย
 และสะดวกเวลา เข้าไปเซ็ตค่า Client ขณะที่ปรับแต่งค่าก้อยังดูได้ปกติ  CCcam ผมลองบ้างแล้วแต่ภาพไม่มาครับ ปกติถ้าเรามีบ้านเช่า 2 หลัง ถ้าหลังไหน ท่อน้ำประปาไม่ค่อยไหล มันจะปรับไปใช้อีกท่อหนึ่งอัตโนมัติครับ

ปล. ผมลองใช้เน็ตมือถือ 3G โดยการแชร์ผ่าน PC.  ลื่นเหมือนกัน

เพิ่มเติม
    ทดลองแล้วนะครับ ของผมไม่มีปัญหาครับ คือเสียบการ์ด ดูช่อง 3 อยู่แล้วลองไปช่องเสียตังค์ เสร็จแล้วกลับมาที่ช่อง 7 ภาพมาปกติเหมือนเปลี่ยนช่องไปมา จากนั้นลองดึงสายแลนออก รอประมาณ 20 - 30 วิ.ภาพยังมาปกติ เสร็จแล้วเสียบสายแลนกลับ แล้วดึงการ์ดออกพร้อมกัน ภาพยังปกติไม่มีอาการกระตุกให้เห็น

ไงลอง flash  ดูใหม่อีกที เอาตัวเดิมๆมาใช้น่ะครับ อย่าเอาตัวที่เพื่อนๆ backup มาใช้ หรือลองถอดการ์ดมาทำความสะอาดดูครับ

CCcam/Mgcam เปิดใช้พร้อมกันได้ อันไหนไหวกว่าจะวิ่งไปทางนั้นครับ แต่ถ้าขึ้นๆลงๆ อาจจะสดุดหรือค้างได้เหมือนกันครับ ในจังหวะที่รอไขกุญแจเข้าหอครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์