Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันเสาร์ ที่ 01 พฤศจิกายน 2557, เวลา 04:55 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมองศา ส่าย-ก้ม-เงย  (อ่าน 6892 ครั้ง)
nong nu
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 04 สิงหาคม 2551, เวลา 15:00 น. »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขออนุญาติถาม
ุมุมองศาของ thaikom 2/5 c กับ thaikom 2/5 ku มุงองศาและมุมก้ม-เงยเท่ากันหรือไม่ครับ
แล้ว ถ้าไม่เ่ท่ากัน c ส่าย ก้ม-เงย เท่าไหร่ครับ ku เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

paisarn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 04 สิงหาคม 2551, เวลา 16:57 น. »

ไทยคม 2 จะเน้นเป็นซีแบนด์ ไทยคม5 มีทั้ง ซีและเคยู ถ้าดูตาม lyngsat  นะ  ทีนี้ถามว่ามุมก้มเงย เป็นเท่าไร ดาวสองดวงนี้อยู่ในตำแหน่งเดียวกัน เพราะฉนั้น มุม ก้ม กวาด ก็น่าจะใกล้เคียงกันมาก แต่สังเกตดูเวลาติดตั้ง จานดำ กะจานเล็ก มุมกวาดจะอยู่ที่เดียวกัน แต่มุมเงย อาจจะไม่เท่ากัน เพราะว่า จานดำ โฟกัสของจานมันอยู่ที่กลางจาน องศา มันเลยอยู่ที่ 60 องศา แต่จานเล็ก เขาเรียกว่าจานแบบ ออฟเซต คือจุดโฟกัสไม่ได้อยู่กึ่งกลางจาน เพราะฉนั้น เราจะตั้งที่ หหกสิบ เหมือนจานดำไม่ได้  ในการติดตั้ง ก็คงต้องหามุมกวาดก่อนครับ แล้วค่อยปรับมุมเงยอีกที

รู้เท่านี้แหละครับ ใครมีเพิ่มเติม ก็เรียนเชิญนะครับ

thxby5079Choukeat
nong nu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 05 สิงหาคม 2551, เวลา 10:34 น. »

ขอบคุณครับ
แล้วผมใช้จานดำ lnb แบบที่รับไทยคม ได้ทั้ง ซีและเคยู และ รับสนธิด้วย โอกาศที่ทำให้สัญญาณทั้ง 3 ดีที่สุดจะขึ้นประมาณเท่าไหร่ครับ
ไทยคม ซี กี่เปอร์เซนต์
ไทยคม เคยู กี่เปอร์เซนต์
เอ็นเอสเอส 6 กี่เปอร์เซ็นต์
 ขอบคุณครับ

akumo
ร้านค้าลงทะเบียน.
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 05 สิงหาคม 2551, เวลา 10:57 น. »

ไทยคม 2 จะเน้นเป็นซีแบนด์ ไทยคม5 มีทั้ง ซีและเคยู ถ้าดูตาม lyngsat  นะ  ทีนี้ถามว่ามุมก้มเงย เป็นเท่าไร ดาวสองดวงนี้อยู่ในตำแหน่งเดียวกัน เพราะฉนั้น มุม ก้ม กวาด ก็น่าจะใกล้เคียงกันมาก แต่สังเกตดูเวลาติดตั้ง จานดำ กะจานเล็ก มุมกวาดจะอยู่ที่เดียวกัน แต่มุมเงย อาจจะไม่เท่ากัน เพราะว่า จานดำ โฟกัสของจานมันอยู่ที่กลางจาน องศา มันเลยอยู่ที่ 60 องศา แต่จานเล็ก เขาเรียกว่าจานแบบ ออฟเซต คือจุดโฟกัสไม่ได้อยู่กึ่งกลางจาน เพราะฉนั้น เราจะตั้งที่ หหกสิบ เหมือนจานดำไม่ได้  ในการติดตั้ง ก็คงต้องหามุมกวาดก่อนครับ แล้วค่อยปรับมุมเงยอีกที

รู้เท่านี้แหละครับ ใครมีเพิ่มเติม ก็เรียนเชิญนะครับ

เข้าใจได้ถูกต้องแล้วครับ เพราะจานโปร่งจะมีจุด focus อยู่ตรงกลาง แต่ของจาน offset จะอยู่ช่วงล่างๆ ครับ
สังเกตุจานโปร่งจะมีลักษณะกลม แต่จาน offset จะเป็นวงรีครับ รับสัญญาณจากข้างบนลงข้างล่าง (ประมาณ)
ส่วนของมุมส่าย (ซ้ายขวา) จะเท่ากันครับ แต่มุมก้ม (เงย) จะต่างกันอยู่ประมาณ 30 องศา จะเห็นได้ว่ามุมที่ว่า
นี้ต่างกันเมื่อใช้จานคนละแบบนะครับ ถ้าเราใช้จานโปร่งรับทั้ง C และ Ku ก็ใช้มุมทุกอย่างเหมือนกันครับ เพราะ
มาจากดาวเทียมดวงเดียวกันครับ

สุดท้ายนี้มุมต่างๆ ตอนที่ตั้งหน้าจานเราก็วัดให้ได้ตามตำแหน่งของมุมก้ม และมุมกวาดก่อน หลังจากนั้นก็ต้องมา
ปรับในรายละเอียดสุดท้ายอีกครั้งอยู่ดีครับ มันไม่ได้เป๊ะได้อย่างนั้นเพราะความแตกต่างกันของสถานที่ตามภูมิศาสตร์ครับ

thxby5106Choukeat

akumo
ร้านค้าลงทะเบียน.
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 05 สิงหาคม 2551, เวลา 11:01 น. »

ขอบคุณครับ
แล้วผมใช้จานดำ lnb แบบที่รับไทยคม ได้ทั้ง ซีและเคยู และ รับสนธิด้วย โอกาศที่ทำให้สัญญาณทั้ง 3 ดีที่สุดจะขึ้นประมาณเท่าไหร่ครับ
ไทยคม ซี กี่เปอร์เซนต์
ไทยคม เคยู กี่เปอร์เซนต์
เอ็นเอสเอส 6 กี่เปอร์เซ็นต์
 ขอบคุณครับ

เปอร์เซ็นต์ ที่ว่านี้ขึ้นอยู่กับ receiver ที่ใช้ด้วยครับ ยี่ห้อต่างกันก็จะมีหน่วยในการวัดต่างกัน
รวมไปถึงประสิทธิภาพก็แตกต่างกันด้วยครับ เรื่องนี้คงต้องถามจากทางช่างจาน หรือผู้ขายครับ

thxby5108Choukeat

Amara
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 05 สิงหาคม 2551, เวลา 11:06 น. »

ตอบเป็นเปอร์เซนต์คงบอกยากครับ  หากท่านใช้จาน prime focus  หรือจานดำที่เรียกกัน หน้าจาน 6 ฟุตขึ้น ทั้ง3ดวงที่ท่านว่า ดูได้ครบทุกช่องสัญญาณทั้งของไทยคม และnss6(เฉพาะช่องสัญญาณที่บีมมาบ้านเรา)ครับ

nong nu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 05 สิงหาคม 2551, เวลา 11:28 น. »

ขอบคุณครับ
ได้ความรู้ขึ้นอีกโข
สงสัยมานาน งมโข่ง ลองผิดลองเกือบถูกมาอีกนาน กระจ่างล่ะ
ขอบคุณอีกครั้ง

Somchai sutam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 04 พฤษภาคม 2555, เวลา 09:54 น. »

ก้มเงยจานส้มipm

Bubunoi
น้องใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 17 พฤษภาคม 2555, เวลา 09:42 น. »

เวลาเราวัดมุมก้มเงยของจานทึบ KU เราวัดตรงส่วนไหนของจานครับ

chames_sack
สมาชิก VIP

ฟัง-คิด, คิด-พูด, อ่าน-คิด, คิด-เขียน

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 17 พฤษภาคม 2555, เวลา 10:11 น. »

เวลาเราวัดมุมก้มเงยของจานทึบ KU เราวัดตรงส่วนไหนของจานครับ
ลองเข้าไปดูครับ ผมว่าได้ทุกจาน
มุมก้ม มุมเงย มุมส่าย มากมาจริง ๆ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=16361.0
องศา->นาฬิกา<-เข็มทิศ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=16535.0
ติดจานยอกนิยม
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=16545.0

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์