Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันพุธ ที่ 26 พฤศจิกายน 2557, เวลา 16:44 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับ code มาแล้วเอามาใส่ใน CCCam.cfg แล้วมันยังใช้ไม่ได้ครับ  (อ่าน 13248 ครั้ง)
Fanmanutd
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 09:30 น. »

คือผมเพิ่งเคยหัดใช้ dreambox นะครับ แต่ก็ศึกษามานานพอสมควรแล้ว จะอธิบายให้ฟังนะครับ ว่าผมใช้อะไรยังไงบ้าง
Dreambox 500s 4 layer + PPLink GPRS

โดยผมทำการต่อสายแลน (ซึ่งผมมีแต่สายตรง แต่ notebook ผมมันสามารถปรับให้เป็นสาย cross ให้อัตโนมัติ) จาก notebook ผมเข้ากับตัว dreambox เพื่อที่จะเข้าไปจัดการกับไฟล์ CCCam.cfg ครับ ซึ่งผมเซ็ต ip ของ dreambox ไว้ที่ 192.168.0.2 / 255.255.255.0 / netmask ผมยังใช้เป็นค่าของทาง GPRS อยู่ / Gateway 192.168.0.1 ติ๊กตรงคำว่า DHCP ออกแล้ว

ที่ตัว notebook ผมเซ็ต ip ให้กับตัว LAN เป็น 192.168.0.1 / 255.255.255.0 / Gateway ไม่ต้องเซ็ต เพราะผมไม่ได้ต้องการออกเน็ตทางนี้หนะครับ แค่จะเข้าไป config file เฉยๆ

เมื่อต่อเสร็จ ผมทำการทดสอบลอง ping จาก notebook ไปยัง dreambox (เครื่อง 192.168.0.2) ผลคือ ping ผ่าน เจอ

ผมเลยใช้วิธีการ telnet เข้าไปยังตัว dreambox เพื่อจะเข้าไปแก้ไขไฟล์ CCCam.cfg ครับ ก็ telnet ได้ปกติเลย ก็เข้าไปแก้ไขไฟล์ CCCam.cfg โดยเพิ่ม code ที่ได้มา เข้าไปในไฟล์นี้ (ผมใช้วิธี vi แล้วทำการแก้ไขไฟล์นี้เอา ใครที่ใช้ Linux น่าจะทราบ command นี้ดีอ่าครับ)

ผมทดสอบการออก internet ของ dreambox ผ่านเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยใช้ทั้งตัว testnet ก็ ping google.co.th is ok รวมทั้งดูที Addon ลอง download Gemini S*** ดูก็ผ่านครับ มี Germini ขึ้นมาให้เลือกเลย ผมค่อนข้างมั่นใจว่าตัว dreambox ผมออกอินเตอร์เน็ตได้แล้วแน่ๆ

ผมได้ทำการเปลี่ยนตัวโปรแกรมที่ใช้ดู จากที่มากับเครื่องเป็น MgCam ผมก็เลื่อนไปใช้เป็น CCCam 2.0.11 นี่อ่าครับ

ผมทดสอบการ ping หา S*** บน command-line ที่ผมได้ telnet เข้าไปยังเครื่อง dreambox ก็ปรากฏว่า ping หา S*** เจอครับ

ผมทดสอบให้เอา code ตัวนี้ไปใช้กับ dreambox ของคนอื่นดู ก็ปรากฎว่าใช้ได้ครับ code ก็ไม่น่าจะผิด

ผมทำการ reboot ตัว dreambox แล้วมันก็ยังไม่สามารถดูไ้ด้ แต่ถ้าเราไปเลือกดูช่องที่ไม่มีการเข้ารหัส ก็สามารถดูได้ปกติ เพราะฉะนั้น ไม่ได้เป็นปัญหาที่ดาวเทียมหาไม่เจอแน่ๆ
เพราะช่องที่ขึ้นมา จะมีชื่อรายการ รวมทั้งเรื่องย่อต่างๆ ขึ้นมารอพร้อมแล้ว เหลือเพียงที่ภาพมันยังมืดอยู่แค่นั้นเอง

ก็เลยสงสัยว่าตัว CCCam มันไม่ได้มาอ่านไฟล์ CCCam.cfg นี้หรือเปล่าอ่ะครับ เพราะจะเซ็ตหรือแก้ไขอะไรยังไง ผลลัพธ์ที่ได้ก็เหมือนเดิม ท่านๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากๆ จริงๆ ครับ

wasnt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 10:26 น. »

Huh?
ใช้ DCC เข้าไป edit
/var/keys/newcamd.list
รึยังครับ

1: CWS_MULTIPLE = www.smooth.silk 9995:9999 username passw 01 02 03 04 05 06 07 08 09 10 11 12 13 14 lan server
2: #
3:
 Wink
อีกนิดนึงครับ
หลังจากที่ออกจาก DCC แล้ว
ลองเปลี่ยน IP ของ DB กับ Gateway เป็น 0.0.0.0
(***อันนี้วิชามารคับ เคยใช้ 192.168.0.100 แล้วดูไม่ได้ เลยลองเปลี่ยนเป็น 0.0.0.0 แล้วดูได้***)
 Grin

SNOW
MCOT HD
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 10:38 น. »

น่าเห็นใจนะครับท่าน
ผมอ่านแล้วก็น่าจะใช้ได้ ผมมีประสบการณ์อย่างนี้ครั้งนึงครับ
NoteBook ที่ผมไปทำให้เพื่อนเขาติดตั้ง OS ด้วย Windows Vista ครับ
ผมเลยลอง ลง XP ไปแทน ปรากฏว่า ผ่านฉลุยเลยครับ
ถ้าไม่ใช่กรณีนี้ ก็ต้องรอท่านอื่น เข้ามาช่วยละครับ
 Kiss

eak98
น้องใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 11:06 น. »

ผมว่าลองแบบนี้ดูก่อนนะครับลองตั้งให้เป็นdhcpก่อนนะครับให้มันหาเองนะครับ
แล้วให้ลองftpเข้าไปนะครับดึงไฟล์ccam.cfgออกมาในเครื่องคอมนะครับ
จากนั้นให้ทำกรเอาโค้ดใส่เข้าไปจัดการเซฟให้เรียบร้อย จากนั้นftpกลับเข้าไปไว้ที่เดิม
แล้วลองรีเครื่องใหม่ดูว่าจะยังดูได้ไหมครับ ลองดูครับเพื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
วิธีftpนะครับ ให้กดmy computerนะครับ จากนั้นมันจะมีช่องให้ใส่แอดเดส
อยู่ด้านบนนะครับ แล้วให้พิมพ์ตามนี้นะครับ
ftp://ตามด้วยเลขipของเครื่องดรีมนะครับแล้วมันจะเข้าไปหาเองครับไม่ต้องใช้
โปรแกรมdccก็ได้ครับ แบบนี้รวดเร็วดี แต่ตองย้ำนะครับว่าให้พิมพ์ตรงหน้าmy computer
เท่านั้นนะครับ ไม่ใช่เปิดieมาพิมพ์นะครับ

thxby87993Memory Full
Memory Full
To be Mercy.
สมาชิก VIP

Don't be serious.

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 11:07 น. »

ลองเปลี่ยนเอาไปใช้กับ ADSL ดูก่อน ว่าใช้ได้หรือไม่ (ต้องการทราบว่า Code ที่ใส่ใน CCcamd ใช้ได้หรือไม่) เพราะว่าลักษณะนี้เหมือนกับแชร์อินเตอร์เนทมาจาก Note Book ถูกต้องมั๊ยครับ หลังจากแน่ใจว่า Code ไม่ใช่ตัวปัญหาค่อยหาสาเหตุอย่างอื่นต่อไป

Akkradet
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 11:10 น. »

ผมว่าลองถามทาง Server ก่อนครับ ว่าเขาส่งข้อมูลแบบไหน CCcam หรือ MgCamd

เราจะได้ใส่โค๊ดและทดสอบได้ถูก  ผมคิดว่าการตั้งค่าเน็ตเวิร์คไม่น่ามีปัญหาแล้วถ้าออกเน็ตได้

และถามเขาด้วยว่าเปิด Account ให้เราหรือยัง

ผมเคยเจอปัญหาเครื่องผม คือใช้ Cccam 2.1.4 จะดูไม่ได้ ต้อง CCcam 2.1.3 ลงไปดูได้เลย

ลองดูครับ

mooaood
ร้อยตำรวจเอก ปลอมตัวมา
Mad3Wizard
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 11:10 น. »

ลองแบบนี้ครับ
1. telnet เข้าไปที่ ip dreambox 
2. ping กลับไปที่ ip computer ถ้าหาก ping แล้ว time out กลับไปเช็คว่ามีการ enable firewall ของ windows หรือของ antivirus
อยู่หรือป่าว
3. ping ไปที่ 203.146.237.237 ถ้าหาก time out เช็คว่า computer ว่า share allow ให้หรือยัง
4. หาก ping แล้วมี reply ข้อมูลกับ แสดงว่า dreambox ok สามารถออก internet ได้แล้ว แต่...
5. ping www.google.com แล้วมี reply ข้อมูลกับ ก็ข้ามไปขั้นตอนที่ 6 หาก time out ให้เปลี่ยน nameserver ที่ dreambox ใหม่
6. ใช้ computer telnet ไปที่ ip server port ยกตัวอย่าง
CWS = aaaa.bbb.ccc 10000 01 02 03 04 05 06 07 08 09 10 11 12 13 14
ก็จะเป็นแบบนี้ telnet aaaa.bbb.ccc 10000 ผลที่ได้จะเป็นตัวอัษรขยึกขยือ นั้นสแดงว่า
ห อ พั ก พร้อม ผู้ เช่า พร้อม ทีนี้ก็ลุยดลด

Fanmanutd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 11:15 น. »

ผมค่อนข้าง make sure ครับว่าตัว dreambox ออกอินเตอร์เน็ตผ่าน GPRS คับ เพราะ notebook ผมออกเน็ตไม่ได้ครับ Code นี้ลองเอาไปใช้กับเครื่องอื่นที่ต่อ ADSL ผลคือใช้ได้ครับ คือ Code ไม่น่ามีปัญหาครับ

Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 11:38 น. »

ผมค่อนข้าง make sure ครับว่าตัว dreambox ออกอินเตอร์เน็ตผ่าน GPRS คับ เพราะ notebook ผมออกเน็ตไม่ได้ครับ Code นี้ลองเอาไปใช้กับเครื่องอื่นที่ต่อ ADSL ผลคือใช้ได้ครับ คือ Code ไม่น่ามีปัญหาครับ

1. Code ไม่มีปัญหา

2. Notebook ออกเน็ตไม่ได้ ก็ต้องตรวจสอบที่ Simcard มั๊งครับ ลองเอา Simcard ใส่โทรฯมือถือแล้วเข้าเน็ทดูก่อนว่าเข้าได้หรือไม่ ?

Fanmanutd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 13:18 น. »

ตัว dreambox ออกเน็ตผ่าน GPRS ได้แน่นอนครับ เพราะผมเทสให้มันวิ่งผ่านตัว GPRS อ่าคับ มัน ping หา google ได้ รวมทั้งเข้าไป download gemini server ได้หมดครับ

HS1KBG
น้องใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 13:23 น. »

เจอปัญหาเดียวกันครับ ขอโค๊ดทดสอบมาจากเว็บ เขาให้มาแล้วยังหาวิธีใช้ไม่ได้ เดิมที่ใช้อยู่เป็น Mgcamd และใน800มีมาแต่ CCcamd2.1.4 ไม่รู้มันใช้กันได้ไม๊ รอผู้รู้มาช่วยแนะด้วยครับ

Panya
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 13:56 น. »

ผมเคยเจอปัญหาเครื่องผม คือใช้ Cccam 2.1.4 จะดูไม่ได้ ต้อง CCcam 2.1.3 ลงไปดูได้เลย

น่าจะลองดูอันนี้นะครับ

Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 14:03 น. »

ถ้างั้นลองตัด Notebook ออกไป ลองใช้ PP-Link เข้า DB ตรง ๆ ล่ะ จะได้ไหม ?

HS1KBG
น้องใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 15:03 น. »

ใช้ได้เลยครับ โหลด CCcamd 2.1.3 ลงใน 500C ที่เพิ่งได้มา แล้วใส่โค๊ดดู ใชได้เลยครับ ขอบคุณคุณ Akkradet และคุณ Panya มากๆครับ จขกท.ลองดูนะครับ

Fanmanutd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 22 กรกฎาคม 2553, เวลา 15:51 น. »

คือของผมเป็น CCCamd 2.0.11 ครับ ไม่รู้ว่าจะต้องอัำพไปเป็นเวอร์ชันที่คุณ HS1BKG บอกหรือเปล่าครับ

power
น้องใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 23 กรกฎาคม 2553, เวลา 09:12 น. »

เคยเป็นแต่ใช้ ADSL ภาพไม่มา กด addon มีรายละเอียดให้ดาวน์โหลด
ลองดาวน์โหลดก็ได้ ถามเจ้าของหอ เขาบอกไม่มีชื่อเรียกโค๊ดเข้ามา
ลองแฟลชใหม่ ภาพมาเฉยเลย ลองดูครับทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ได้

nsr150
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 23 กรกฎาคม 2553, เวลา 09:46 น. »

ลบเจ้าCCcamออกและลงใหม่หรือยัง

kit
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 23 กรกฎาคม 2553, เวลา 10:02 น. »

ชื่อไฟล์ CCcam.cfg ตั้งชื่อถูกรึเปล่าครับ ตัวอักษรเล็ก หรือใหญ่ มีผลด้วยนะครับ
ถ้าตั้งชื่อไฟล์ไม่ถูก Emulator CCcam จะหาไฟล์ config ไม่เจอ
ที่จขกท พิมพ์มาเป็น CCCam.cfg แต่ที่ถูกต้องคือ CCcam.cfg

Fanmanutd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 23 กรกฎาคม 2553, เวลา 10:26 น. »

อ่อ ผมพิมพ์ผิดเองแหละคับ แต่ดูใน db แล้วเปนชื่อไฟล์ CCcam.cfg ครับ

ช่วยแนะนำกระทู้สอนลงตัว CCcam ให้หน่อยครับ ขอบคุณคับ

Fanmanutd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 23 กรกฎาคม 2553, เวลา 21:54 น. »

ผมทำให้มันใช้ได้แล้วครับ ผมลบตัว CCCam ตัวเก่าทิ้ง แล้วดาวน์โหลด CCCam เวอร์ชันเดิม มาใหม่ ผ่าน Gemini Server คับ แล้วให้มัน install อีกที reboot กลับมาแล้วใช้ได้เลยครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกคนมากครับ ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์