ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

14 ธันวาคม 2560, 15:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลดาวที่น่าสนใจและน่าติดตั้งครับ  (อ่าน 5409 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: 13 สิงหาคม 2552, 22:13 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อ่านมาค่อนข้างเยอะ แต่ยังไม่เห็นมีใครรวบรวมหรือสรุป เลยขอเรียนถามเพื่อนๆสมาชิก และขอความกรุณาช่วยๆกันเพิ่มหรือเติมเต็มให้หน่อยนะครับ นั่นก็คือ
อยากถามเพื่อนๆว่า ดาวที่น่าดูมีอะไรบ้าง รบกวนบอกชื่อดาว จานที่สามารถดูได้ มุมก้ม มุมเงย รวมถึงช่องและค่าต่างๆที่ควรใช้สำหรับการ Scan ครับ เผื่อผมคิดจะติด Duo Trio Quadro และมากกว่านี้อ่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

biobomb
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2552, 02:06 »

มีประโยชน์มากเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

AdmOd
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2552, 03:11 »

ถูกใจให้ Give  Cheesy

pompoprock
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2552, 10:49 »

ดีเลยครับที่นี้จะได้มีครบหมด...ทุกเรื่องที่เกี่ยวข้องกันครับ

nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2552, 09:00 »

มาช่วยดันกระทู้ดีๆอย่างนี้ครับ อยากได้ข้อมูลเหมือนกันครับ ช่วยโพสกันหน่อยนะคับ

eakachai777
Dreambox
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2552, 20:54 »

มารอกินซุปก้อนหินด้วยคน ใครมีผักช่วยเติมหน่อยครับ Grin

ทรัพย์ให้แล้วลด แต่ความรู้ยิ่งให้ยิ่งเพิ่ม
mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2552, 21:41 »

1.Thaicom KU
2.Nss 6
3.Thaicom C
4.Agila KU
5.Pas7/10
6.Asiasat 3
7.Chinastar6B
8.Abs1 KU
9.Eutelsat W5
10.Pas 8

ดูไรได้ ใช้จานแบบไหน ตั้งจานยังไง หาเอาเองครับ อิอิๆๆ  หาดูในเวปครับ
http://www.lyngsat.com/

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2552, 22:02 »

ลองดูในนี้ โปรแกรมคำนวณ มุม และ องศา lnb  ของดาวต่างๆ
http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=278212

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2552, 22:43 »

1.Thaicom KU  เชื่อว่าทุกท่านชมกันอยู่ Grin
2.Nss 6          มีช่องของ cable ไทยรวมอยู่กับ ASTV มีช่องเกาหลี 1ช่องครับ
3.Thaicom C   ช่องฟรีทีวี มีดีบ้างไม่ดีบ้างขละเค้ากันไป เพราะว่าชมฟรีครับ
4.Agila KU      อันนี้ที่ผมอยู่มันรับไม่ได้ครับ ริมๆ ฟุตปรินซ์เลย ต้องใช้จานใหญ่ๆ แบบ Extra มั้ง หัวรับพิเศษ (ขี่ช้างจับตั๊กแตน)
5.Pas7/10      ช่องเกาหลีที่น่าดูคือ Arirang TV W1 มีที่ AS3 และที่ Pas8 ด้วย ,CCTV4,9,E,F , NHK (ไม่ใช่บน2) Aljazeeraม
                    ยังมีเคเิบิ้้้ลของช้อย ภาพและเสียงดีต่างจากของทุย กีฬามีหลายช่อง ลีกอังกฤษก้อมี ที่สำคัญฝนตกดูได้ และเรียกไม่ถี่ด้วย
6.Asiasat 3     อันนี้เคยหมุนจานดูครั้งเดียวเพราะส่วนมาก เข้ารหัส ช่องที่ดูได้เป็นภาษาจีนครับ
7.Chinastar6B  อันนี้ไม่เคยดูเลย ครับ เห็นมีช่องเยอะเหมือนกัน ท่านที่ฟังภาษาจีนได้คงชอบครับ
8.Abs1 KU       ติดหัวรับอยู่ มีการ์ตูน 1 ช่อง ภาพไม่ค่อยชัด ช่อง 1TVRUS มีหนังรัสเซีย บางทีถ่ายบอลลีกรัสเสียให้ดู
                    ประมาณตอนเย็นๆของ long weekend ครับ
9.Eutelsat W5 อันนี้ตลกดีครับ ช่องมันย้ายหนีไปแล้ว ผมมารู้ทีหลัง หาอย่างไรก้อไม่เจอ Grin
10.Pas 8         มี  CNN asia , NHK ,Arrirang TV ที่น่าดูคือ Austraria Network ครับที่ฉายอยู่บน ท็อปอัีพ ทีวี

แล้วคุณ mafiathai  ทำ list ของ Telstar18 หรือครับ   Cheesy  นอกจาก ว้าวๆ 4 ช่องยังมี ช่องอื่น ที่น่าสนใจ  ช่องหนัง Hollywood ชัดดีเหมือนกัน  ,Asia Travel  คนดำเนินรายการเป็นหญิงจีน  ,Uplink2 ,Uplink1(ไม่แน่ใจว่าเป็นช่องฟีดหรือเปล่า) ฟุตบอล

ดาว Yamal 202 เห้นว่ามีช่อง ว้าวๆ ให้ชมเหมือนกัน แต่ช่องรายการน้อย ฟุตบอลส่วนมาก replay

ดาว ST1 C มีช่องกีฬาไต้หวัน และช่องหนัง และการ์ตูน MoMo
 ดาว AS2 กำลังจะถูกปลดประจำการครับ แต่มีใหม่มาแทนที่ครับ ช่องข่าวจาก Euronews กับ France 24 ผมว่าดีกว่า RT ทาง ไทคม 5
            โดยส่วนตัวผมชอบดูข่าว Euronews มันหลากหลายดี ที่สำคัญผมไม่ชอบมานั่งดูคนนั่ง คุ้ยข่าวให้ฟัง เหมือนบ้านเรา สู้ฟังวิทยุดีกว่า
            ***ดาวนี้ท่านใดอยากทดสอบ ความสวยของภาพของแต่ละ Image ทดลองดูได้ที่ช่อง Rai ,Luxe TV ครับ น้องๆ Hidef ครับ  อันที่จริงช่องส่ง HD ด้วยแต่ DB เราถอดไม่ได้ ****

เลือกทำดูโอ้ ตามใจชอบก้อแล้วกันครับ

eakachai777
Dreambox
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2552, 07:57 »

อยากให้แจ้งว่าดวงไหนมีรายการอะไรดีๆบ้างครับ และรับด้วยจานอะไร ขนาดเท่าไร เพราะบางทีดูจากLyngSATแล้วมันทำให้หลงทางได้ครับ เช่นInSAT4Bดูแล้วKUมีช่องฟรีทีวีเยอะแยะแต่เขาบีมไปอินเดียเราก็ดูไม่ได้หรือดูได้ก็ต้องใช้จานขนาดใหญ่ดู ส่วนMea3ดูฟุตปริ้นท์แจ้งว่าดูได้เฉพาะมาเลเซียแต่สัญญานถูกบีมแบบจงใจหรือเป่าไม่รู้มาให้เราดูได้สบายๆด้วยจาน75เซน ฉนั้นเพื่อให้มือใหม่ๆเข้ามาแล้วลดการลองผิดลองถูก ท่านพี่ๆที่เคยแล้วแนะนำจากประสพการณ์หน่อยครับว่าควรจะหันไปไหนบ้างครับ เข้าใจว่าจุดประสงค์ของเจ้าของกระทู้น่าจะประมาณนี้ครับ ผมก็เลยคอนจะตามกินซุปด้วย เหลือLNBอีก2อันจะได้ไม่ต้องมั่วครับ ขอบคุณและขอบคุณ

ทรัพย์ให้แล้วลด แต่ความรู้ยิ่งให้ยิ่งเพิ่ม
nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2552, 09:47 »

อยากให้แจ้งว่าดวงไหนมีรายการอะไรดีๆบ้างครับ และรับด้วยจานอะไร ขนาดเท่าไร เพราะบางทีดูจากLyngSATแล้วมันทำให้หลงทางได้ครับ เช่นInSAT4Bดูแล้วKUมีช่องฟรีทีวีเยอะแยะแต่เขาบีมไปอินเดียเราก็ดูไม่ได้หรือดูได้ก็ต้องใช้จานขนาดใหญ่ดู ส่วนMea3ดูฟุตปริ้นท์แจ้งว่าดูได้เฉพาะมาเลเซียแต่สัญญานถูกบีมแบบจงใจหรือเป่าไม่รู้มาให้เราดูได้สบายๆด้วยจาน75เซน ฉนั้นเพื่อให้มือใหม่ๆเข้ามาแล้วลดการลองผิดลองถูก ท่านพี่ๆที่เคยแล้วแนะนำจากประสพการณ์หน่อยครับว่าควรจะหันไปไหนบ้างครับ เข้าใจว่าจุดประสงค์ของเจ้าของกระทู้น่าจะประมาณนี้ครับ ผมก็เลยคอนจะตามกินซุปด้วย เหลือLNBอีก2อันจะได้ไม่ต้องมั่วครับ ขอบคุณและขอบคุณ

เห็นด้วยเลยครับ 

mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2552, 21:08 »

ตารางรายชื่อ ดาวเทียมที่รับได้ และช่องรายการในแต่ละดวง

http://www.psisat.com/download/freq/FREQ..pdf

AdmOd
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2552, 21:32 »

จะจับหา Telstar สักหน่อย

ฝนตก อดเลย  Tongue

mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2552, 21:51 »

เอาวงจรที่บ้านมาให้ดู เพื่อว่ามีใครอยากจะทำตามบ้าง 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์