Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันเสาร์ ที่ 25 ตุลาคม 2557, เวลา 20:23 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลดาวที่น่าสนใจและน่าติดตั้งครับ  (อ่าน 4833 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 13 สิงหาคม 2552, เวลา 22:13 น. »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อ่านมาค่อนข้างเยอะ แต่ยังไม่เห็นมีใครรวบรวมหรือสรุป เลยขอเรียนถามเพื่อนๆสมาชิก และขอความกรุณาช่วยๆกันเพิ่มหรือเติมเต็มให้หน่อยนะครับ นั่นก็คือ
อยากถามเพื่อนๆว่า ดาวที่น่าดูมีอะไรบ้าง รบกวนบอกชื่อดาว จานที่สามารถดูได้ มุมก้ม มุมเงย รวมถึงช่องและค่าต่างๆที่ควรใช้สำหรับการ Scan ครับ เผื่อผมคิดจะติด Duo Trio Quadro และมากกว่านี้อ่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

thxby37265dream500s, *_*คนเหน่อ^_^, ood503, AdmOd, amvy, Dream บ๊อก บ๊อก, Beckham23, , phatcomp, thefast

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

biobomb
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 สิงหาคม 2552, เวลา 02:06 น. »

มีประโยชน์มากเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

AdmOd
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 สิงหาคม 2552, เวลา 03:11 น. »

ถูกใจให้ Give  Cheesy

pompoprock
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 สิงหาคม 2552, เวลา 10:49 น. »

ดีเลยครับที่นี้จะได้มีครบหมด...ทุกเรื่องที่เกี่ยวข้องกันครับ

nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 20 สิงหาคม 2552, เวลา 09:00 น. »

มาช่วยดันกระทู้ดีๆอย่างนี้ครับ อยากได้ข้อมูลเหมือนกันครับ ช่วยโพสกันหน่อยนะคับ

eakachai777
Dreambox
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 21 สิงหาคม 2552, เวลา 20:54 น. »

มารอกินซุปก้อนหินด้วยคน ใครมีผักช่วยเติมหน่อยครับ Grin

ทรัพย์ให้แล้วลด แต่ความรู้ยิ่งให้ยิ่งเพิ่ม
mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 21 สิงหาคม 2552, เวลา 21:41 น. »

1.Thaicom KU
2.Nss 6
3.Thaicom C
4.Agila KU
5.Pas7/10
6.Asiasat 3
7.Chinastar6B
8.Abs1 KU
9.Eutelsat W5
10.Pas 8

ดูไรได้ ใช้จานแบบไหน ตั้งจานยังไง หาเอาเองครับ อิอิๆๆ  หาดูในเวปครับ
http://www.lyngsat.com/

thxby38838, AdmOd, Mad3Wizard

IPM801 DM500S DM8000HD OPENBOX ARAIVAHD F3 CTH GMMzHD STORM ATOM
mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 21 สิงหาคม 2552, เวลา 22:02 น. »

ลองดูในนี้ โปรแกรมคำนวณ มุม และ องศา lnb  ของดาวต่างๆ
http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=278212

IPM801 DM500S DM8000HD OPENBOX ARAIVAHD F3 CTH GMMzHD STORM ATOM
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 21 สิงหาคม 2552, เวลา 22:43 น. »

1.Thaicom KU  เชื่อว่าทุกท่านชมกันอยู่ Grin
2.Nss 6          มีช่องของ cable ไทยรวมอยู่กับ ASTV มีช่องเกาหลี 1ช่องครับ
3.Thaicom C   ช่องฟรีทีวี มีดีบ้างไม่ดีบ้างขละเค้ากันไป เพราะว่าชมฟรีครับ
4.Agila KU      อันนี้ที่ผมอยู่มันรับไม่ได้ครับ ริมๆ ฟุตปรินซ์เลย ต้องใช้จานใหญ่ๆ แบบ Extra มั้ง หัวรับพิเศษ (ขี่ช้างจับตั๊กแตน)
5.Pas7/10      ช่องเกาหลีที่น่าดูคือ Arirang TV W1 มีที่ AS3 และที่ Pas8 ด้วย ,CCTV4,9,E,F , NHK (ไม่ใช่บน2) Aljazeeraม
                    ยังมีเคเิบิ้้้ลของช้อย ภาพและเสียงดีต่างจากของทุย กีฬามีหลายช่อง ลีกอังกฤษก้อมี ที่สำคัญฝนตกดูได้ และเรียกไม่ถี่ด้วย
6.Asiasat 3     อันนี้เคยหมุนจานดูครั้งเดียวเพราะส่วนมาก เข้ารหัส ช่องที่ดูได้เป็นภาษาจีนครับ
7.Chinastar6B  อันนี้ไม่เคยดูเลย ครับ เห็นมีช่องเยอะเหมือนกัน ท่านที่ฟังภาษาจีนได้คงชอบครับ
8.Abs1 KU       ติดหัวรับอยู่ มีการ์ตูน 1 ช่อง ภาพไม่ค่อยชัด ช่อง 1TVRUS มีหนังรัสเซีย บางทีถ่ายบอลลีกรัสเสียให้ดู
                    ประมาณตอนเย็นๆของ long weekend ครับ
9.Eutelsat W5 อันนี้ตลกดีครับ ช่องมันย้ายหนีไปแล้ว ผมมารู้ทีหลัง หาอย่างไรก้อไม่เจอ Grin
10.Pas 8         มี  CNN asia , NHK ,Arrirang TV ที่น่าดูคือ Austraria Network ครับที่ฉายอยู่บน ท็อปอัีพ ทีวี

แล้วคุณ mafiathai  ทำ list ของ Telstar18 หรือครับ   Cheesy  นอกจาก ว้าวๆ 4 ช่องยังมี ช่องอื่น ที่น่าสนใจ  ช่องหนัง Hollywood ชัดดีเหมือนกัน  ,Asia Travel  คนดำเนินรายการเป็นหญิงจีน  ,Uplink2 ,Uplink1(ไม่แน่ใจว่าเป็นช่องฟีดหรือเปล่า) ฟุตบอล

ดาว Yamal 202 เห้นว่ามีช่อง ว้าวๆ ให้ชมเหมือนกัน แต่ช่องรายการน้อย ฟุตบอลส่วนมาก replay

ดาว ST1 C มีช่องกีฬาไต้หวัน และช่องหนัง และการ์ตูน MoMo
 ดาว AS2 กำลังจะถูกปลดประจำการครับ แต่มีใหม่มาแทนที่ครับ ช่องข่าวจาก Euronews กับ France 24 ผมว่าดีกว่า RT ทาง ไทคม 5
            โดยส่วนตัวผมชอบดูข่าว Euronews มันหลากหลายดี ที่สำคัญผมไม่ชอบมานั่งดูคนนั่ง คุ้ยข่าวให้ฟัง เหมือนบ้านเรา สู้ฟังวิทยุดีกว่า
            ***ดาวนี้ท่านใดอยากทดสอบ ความสวยของภาพของแต่ละ Image ทดลองดูได้ที่ช่อง Rai ,Luxe TV ครับ น้องๆ Hidef ครับ  อันที่จริงช่องส่ง HD ด้วยแต่ DB เราถอดไม่ได้ ****

เลือกทำดูโอ้ ตามใจชอบก้อแล้วกันครับ

thxby38854Mad3Wizard,
eakachai777
Dreambox
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 22 สิงหาคม 2552, เวลา 07:57 น. »

อยากให้แจ้งว่าดวงไหนมีรายการอะไรดีๆบ้างครับ และรับด้วยจานอะไร ขนาดเท่าไร เพราะบางทีดูจากLyngSATแล้วมันทำให้หลงทางได้ครับ เช่นInSAT4Bดูแล้วKUมีช่องฟรีทีวีเยอะแยะแต่เขาบีมไปอินเดียเราก็ดูไม่ได้หรือดูได้ก็ต้องใช้จานขนาดใหญ่ดู ส่วนMea3ดูฟุตปริ้นท์แจ้งว่าดูได้เฉพาะมาเลเซียแต่สัญญานถูกบีมแบบจงใจหรือเป่าไม่รู้มาให้เราดูได้สบายๆด้วยจาน75เซน ฉนั้นเพื่อให้มือใหม่ๆเข้ามาแล้วลดการลองผิดลองถูก ท่านพี่ๆที่เคยแล้วแนะนำจากประสพการณ์หน่อยครับว่าควรจะหันไปไหนบ้างครับ เข้าใจว่าจุดประสงค์ของเจ้าของกระทู้น่าจะประมาณนี้ครับ ผมก็เลยคอนจะตามกินซุปด้วย เหลือLNBอีก2อันจะได้ไม่ต้องมั่วครับ ขอบคุณและขอบคุณ

ทรัพย์ให้แล้วลด แต่ความรู้ยิ่งให้ยิ่งเพิ่ม
nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 22 สิงหาคม 2552, เวลา 09:47 น. »

อยากให้แจ้งว่าดวงไหนมีรายการอะไรดีๆบ้างครับ และรับด้วยจานอะไร ขนาดเท่าไร เพราะบางทีดูจากLyngSATแล้วมันทำให้หลงทางได้ครับ เช่นInSAT4Bดูแล้วKUมีช่องฟรีทีวีเยอะแยะแต่เขาบีมไปอินเดียเราก็ดูไม่ได้หรือดูได้ก็ต้องใช้จานขนาดใหญ่ดู ส่วนMea3ดูฟุตปริ้นท์แจ้งว่าดูได้เฉพาะมาเลเซียแต่สัญญานถูกบีมแบบจงใจหรือเป่าไม่รู้มาให้เราดูได้สบายๆด้วยจาน75เซน ฉนั้นเพื่อให้มือใหม่ๆเข้ามาแล้วลดการลองผิดลองถูก ท่านพี่ๆที่เคยแล้วแนะนำจากประสพการณ์หน่อยครับว่าควรจะหันไปไหนบ้างครับ เข้าใจว่าจุดประสงค์ของเจ้าของกระทู้น่าจะประมาณนี้ครับ ผมก็เลยคอนจะตามกินซุปด้วย เหลือLNBอีก2อันจะได้ไม่ต้องมั่วครับ ขอบคุณและขอบคุณ

เห็นด้วยเลยครับ 

mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 22 สิงหาคม 2552, เวลา 21:08 น. »

ตารางรายชื่อ ดาวเทียมที่รับได้ และช่องรายการในแต่ละดวง

http://www.psisat.com/download/freq/FREQ..pdf

AdmOd
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 22 สิงหาคม 2552, เวลา 21:32 น. »

จะจับหา Telstar สักหน่อย

ฝนตก อดเลย  Tongue

mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 25 สิงหาคม 2552, เวลา 21:51 น. »

เอาวงจรที่บ้านมาให้ดู เพื่อว่ามีใครอยากจะทำตามบ้าง 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์