Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันพฤหัสบดี ที่ 31 กรกฎาคม 2557, เวลา 10:19 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ open box ขอความช่วยเหลือ  (อ่าน 28147 ครั้ง)
akung
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 06 มิถุนายน 2554, เวลา 20:26 น. »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

พอดีว่าผมเพิ่งไปถอย open box s9 มาแต่เขาไม่ได้ลงโค๊ดมาให้ เลยต้องมาทำเอง ทำก็ไม่เป็น ไม่รู้ว่าเขาไส่โค๊ดกันยังไง หาโค๊ดที่ไหน ใส่ตรงไหนบ้าง หาช่องยังไง ความถี่เท่าไหร่ ตั้งค่าดาวเทียมยังไง ทำไม่เป็นเลยสักอย่าง ก็เลยไม่ได้ดูกับเขาสักที เลยขอรบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยแนะนำผมทีว่าต้องทำอย่างไรบ้าง  ตอนนี้กำลังเครียด โดนเมียบ่นทุกวัน ว่าซื้อมาทำไม ซื้อมาแล้วดูไม่ได้ เลยไม่รู้จะขอความช่วยเหลือจากใครดี หวังว่าคงจะได้รับความกรุณาจากท่านผู้รู้ทั้งหลายนะครับ ช่วยผมด้วยนะครับ  ขอบพระคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ

goleng
นานแค่ไหนก็รอ
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 06 มิถุนายน 2554, เวลา 20:32 น. »

ลองทำตามนี้ครับ ผมก็งมเป็นวันเหมือนกัน มาจบที่โปรแกรมนี้ เครดิตท่าน INTER_SATS
โปรแกรม STBHD_LAN_MM ใช้เพื่อทำการแก้ไขค่าต่าง ๆ เช่น CCcam.cfg, Newcamd.list และยังสามารถแบ็คอัพข้อมูลเครื่องมาเหมือน DCC ของDreambox
http://www.upload-thai.com/download.php?id=39010567da494d1552a97efbb7bf2d9f

thxby164330asrock, Kom, tenvine

Dynasat No.1 F1 DM500S DM600 PVR DM800HD PVR
asrock
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 06 มิถุนายน 2554, เวลา 20:33 น. »

แบบนี้เหนื่อยมากนะครับ เริ่มจาก 0 เลย

-เบื้องต้นอันดับแรกปรึกษากับพ่อค้าที่ซื้อก่อนเลยครับ เขาต้องแนะนำแนวทางท่านได้บ้าง

-ไล่อ่านทุกๆกระทู้ให้พอเริ่มเข้าใจก่อน แล้วไม่เข้าใจตรงไหน ก็เข้ามาถามเป็นข้อๆไป

-ในเครื่องมีอะไรบ้างแล้ว ช่องรายการมีไหม

thxby164331Choukeat
pui1892
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 06 มิถุนายน 2554, เวลา 21:23 น. »

ลองทำตามนี้ครับ ผมก็งมเป็นวันเหมือนกัน มาจบที่โปรแกรมนี้ เครดิตท่าน INTER_SATS
โปรแกรม STBHD_LAN_MM ใช้เพื่อทำการแก้ไขค่าต่าง ๆ เช่น CCcam.cfg, Newcamd.list และยังสามารถแบ็คอัพข้อมูลเครื่องมาเหมือน DCC ของDreambox
http://www.upload-thai.com/download.php?id=39010567da494d1552a97efbb7bf2d9f

โปรแกรมนี้ถึงตอนนี้ผมยังใช้ไม่เป็นเลยครับมันจะมี 2 ฝั่งรู้สึกขวามือเราจะเป็นไฟล์ในเครื่อง openbox ก็ดัมป์ไฟล์ไปอีกฝั่งแต่ไม่รู้มันไปเก็บไว้ที่ไหนของคอม  ลองคลิกทุกที่มันก็ไม่เห็นมีไรตอบสนอง ยกเว้นปุ้มลูกศรที่กดแล้วออกจากโปรแกรมนะครับ แจ้งไว้เผื่อท่านใดจะทำเป็นคู่มือการใช้ออกมา แฮะ คงไม่ขอมากไปนะครับ คิดว่ามือใหม่ openbox น่าจะอยากได้หลายคน ขอบคุณล่วงหน้าครับ Grin

bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 06 มิถุนายน 2554, เวลา 22:10 น. »

ไฟล์ที่ ลูกศร ขวา < ซ้าย มันก็จะมาเก็บใน folder ที่รัน STBHD_LAN_MM.EXE นั่นแหละ

มันไม่ต้องถึงขนาดทำคู่มือหรอกมั๊ง

thxby164353Kom, อาข่า, Hiraku9k, asrock

pui1892
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 06 มิถุนายน 2554, เวลา 22:53 น. »

อ๋อ ผมไม่ได้แตกไฟล์ออกมาก่อนนะครับ ผมรันใน .rar เลย งั้นต้องลองแล้ว ขอบคุณท่าน bomusic มากครับ

dk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 06 มิถุนายน 2554, เวลา 23:00 น. »

ผมเองก็โง่เสียตั้งนาน แตกเอาโปรแกรมไปไว้ในเดสทอป
เวลาแบคอัพมันก็ไปอยู่ที่เดสทอป
หากวิธีเซตค่าไม่ได้

ขอบคุณท่าน bomusic มากครับ

bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 06 มิถุนายน 2554, เวลา 23:12 น. »

อ๋อ ผมไม่ได้แตกไฟล์ออกมาก่อนนะครับ ผมรันใน .rar เลย งั้นต้องลองแล้ว ขอบคุณท่าน bomusic มากครับ

โปรแกรมมันก็อุตส่าห์รันหน้าตาออกมาได้นะครับ แม้รันจาก rar งง..

STBHD_LAN_MM.EXE จะใช้ได้กับ firmware 05/05/2011 ขึ้นไปเท่านั้นนะครับ

thxby164373อาข่า, Hiraku9k, asrock

2gether
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 มิถุนายน 2554, เวลา 00:44 น. »

เป็นอิเมจ ที่ติดมากับเครื่อง เมื่อเดือนนี้เอง 11-05-05 ตั้งค่าภาษาไทยไว้  การลงโค๊ดคือระบบ Mg-cam หรือnewcam ครับ

การใส่ค่าผู้ให้บริการ ระบบ Mg camd  เครื่องรับ Open Box S9  " โดยการป้อนเองด้วยรีโมท "

1) กดปุ่มเมนู  ที่รีโมท
2) เลื่อนมาที่  การตั้งค่าเน็ตเวิค “รูปลูกโลก” จะมีหน้าต่างใหม่ ว่า การตั้งค่าเน็ตเวิค
     การตั้งค่าเน็ตเวิค
     ตั้งค่า Cccam Client
     ตั้งค่า  MgCamd Plug  <- ให้เลือกอันนี้ แล้วกดปุ่ม OK
     ตั้งค่า twin Protocol
     Newcamd S***  Setup
3) จะแสดงหน้าต่างชื่อว่า ตั้งค่า MgCamd Plug
     อัฟเดทไฟล์ผ่าน USB  
     จัดการไฟล์การตั้งค้า   <-ให้เลือกอันนี้แล้ว กดปุ่ม OK
4) จะปรากฏหน้าต่างจัดการไฟล์การตั้งค่า
     จัดการไฟล์การตั้งค่า            
     1 Ignore.list  (Mg camd Plug )
     2 Replace.list  ( Mg camd Plug )
     3 Newcamd.list  (Mgcamd Plug )     <-เมื่อเลื่อนมาตรงนี้แล้วให้กดปุ่มOK
จานนั้นให้กดปุ่ม สีเขียวที่รีโมท (เพื่อเพิ่มไฟล์/ใส่โค๊ดด้วยรีโมท )
5) จะมีหน้าต่างเพิ่มบัญชี
     เพิ่มบัญชี
     ชนิด บัญชีเดี่ยว  / บัญชีพิเศษ   <-ให้กดปุ่มเลือกที่บัญชีพิเศษ (ปุ่มเร่งเสียง/ลดเสียง)    
    Host เอารีโมทพิมพ์คำว่า  dyndns.aaaa.bbb    (เครื่องหมายจุด คือกดเลข1ที่รีโมทครับ)(dyndns.aaa.bbb คือทางผู้ให้บริการกำหนด)

พอร์ท – เริ่มต้น   ป้อนเลข  xxxxx ( xxxxx คือทางผู้ให้บริการกำหนด)
             พอร์ท – สุดท้าย  ป้อนเลข  xxxxz ( xxxxz  คือทางผู้ให้บริการกำหนด)
             ผู้ใช้งาน             ป้อนตามที่แนบให้ xx  (XX คือทางผู้ให้บริการกำหนด)
             รหัสผ่าน            ตามที่ระบุให้ xyzxz (xyzxyz คือทางผู้ให้บริการกำหนด)
             Des Key 0102030405060708091011121314   ( ไม่ต้องแก้ไขอะไรครับตามนี้ )
จากนั้นให้กดปุ่มสีเหลืองที่รีโมท  
6) จากนั้นจะได้หน้าต่างใหม่ คือ จัดการ New Camd.list
CWS_MULTIPLE   = dyndns.aaaa.bbb   xxxxx:xxxxz xx xyzxyz
7) จากนั้นกดปุ่ม EXIT เพื่อบันทึก แล้วกดปุ่ม exit ออกมาจนเหลือหน้าจอเปล่าๆ
Cool แนะนำให้ ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่  เพียงเท่านี้ เองครับ

-หมายเหตุจริงๆแล้วการใส่ค่าผู้ให้บริการโดยแฟร๊ทไดร์ ง่ายกว่าครับ
   ผมว่าเหมาะสำหรับมือใหม่ๆ ที่เพิ่งเรียนรู้ครับ ป้อนเองก็ไม่ยากจนเกินไป

thxby164377Kom, asrock, Yuh00, arthit, virat, teerasak, jacki, eidos
PomBkk
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 07 สิงหาคม 2554, เวลา 10:47 น. »

จะใส่ : (Colon) ต้องกดปุ่มไหนอะ หาไม่เจอ 1 ก็ไม่ใช่, 0 ก็ไม่มี

GoodOhm
แจ่ม
น้องใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 17 กันยายน 2554, เวลา 22:54 น. »

เป็นอิเมจ ที่ติดมากับเครื่อง เมื่อเดือนนี้เอง 11-05-05 ตั้งค่าภาษาไทยไว้  การลงโค๊ดคือระบบ Mg-cam หรือnewcam ครับ

การใส่ค่าผู้ให้บริการ ระบบ Mg camd  เครื่องรับ Open Box S9  " โดยการป้อนเองด้วยรีโมท "

1) กดปุ่มเมนู  ที่รีโมท
2) เลื่อนมาที่  การตั้งค่าเน็ตเวิค “รูปลูกโลก” จะมีหน้าต่างใหม่ ว่า การตั้งค่าเน็ตเวิค
     การตั้งค่าเน็ตเวิค
     ตั้งค่า Cccam Client
     ตั้งค่า  MgCamd Plug  <- ให้เลือกอันนี้ แล้วกดปุ่ม OK
     ตั้งค่า twin Protocol
     Newcamd S***  Setup
3) จะแสดงหน้าต่างชื่อว่า ตั้งค่า MgCamd Plug
     อัฟเดทไฟล์ผ่าน USB   
     จัดการไฟล์การตั้งค้า   <-ให้เลือกอันนี้แล้ว กดปุ่ม OK
4) จะปรากฏหน้าต่างจัดการไฟล์การตั้งค่า
     จัดการไฟล์การตั้งค่า             
     1 Ignore.list  (Mg camd Plug )
     2 Replace.list  ( Mg camd Plug )
     3 Newcamd.list  (Mgcamd Plug )     <-เมื่อเลื่อนมาตรงนี้แล้วให้กดปุ่มOK
จานนั้นให้กดปุ่ม สีเขียวที่รีโมท (เพื่อเพิ่มไฟล์/ใส่โค๊ดด้วยรีโมท )
5) จะมีหน้าต่างเพิ่มบัญชี
     เพิ่มบัญชี
     ชนิด บัญชีเดี่ยว  / บัญชีพิเศษ   <-ให้กดปุ่มเลือกที่บัญชีพิเศษ (ปุ่มเร่งเสียง/ลดเสียง)   
    Host เอารีโมทพิมพ์คำว่า  dyndns.aaaa.bbb    (เครื่องหมายจุด คือกดเลข1ที่รีโมทครับ)(dyndns.aaa.bbb คือทางผู้ให้บริการกำหนด)

พอร์ท – เริ่มต้น   ป้อนเลข  xxxxx ( xxxxx คือทางผู้ให้บริการกำหนด)
             พอร์ท – สุดท้าย  ป้อนเลข  xxxxz ( xxxxz  คือทางผู้ให้บริการกำหนด)
             ผู้ใช้งาน             ป้อนตามที่แนบให้ xx  (XX คือทางผู้ให้บริการกำหนด)
             รหัสผ่าน            ตามที่ระบุให้ xyzxz (xyzxyz คือทางผู้ให้บริการกำหนด)
             Des Key 0102030405060708091011121314   ( ไม่ต้องแก้ไขอะไรครับตามนี้ )
จากนั้นให้กดปุ่มสีเหลืองที่รีโมท 
6) จากนั้นจะได้หน้าต่างใหม่ คือ จัดการ New Camd.list
CWS_MULTIPLE   = dyndns.aaaa.bbb   xxxxx:xxxxz xx xyzxyz
7) จากนั้นกดปุ่ม EXIT เพื่อบันทึก แล้วกดปุ่ม exit ออกมาจนเหลือหน้าจอเปล่าๆ
Cool แนะนำให้ ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่  เพียงเท่านี้ เองครับ

-หมายเหตุจริงๆแล้วการใส่ค่าผู้ให้บริการโดยแฟร๊ทไดร์ ง่ายกว่าครับ
   ผมว่าเหมาะสำหรับมือใหม่ๆ ที่เพิ่งเรียนรู้ครับ ป้อนเองก็ไม่ยากจนเกินไป

ละเอียดดีจริง ๆ  Grin

ball
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 13 ตุลาคม 2554, เวลา 22:44 น. »

ช่วยผมด้วยคนครับ มือใหม่ ไม่รู้ว่าดูยังไงมันบอก ไม่มีสัญญาณ ผม openboxs10
ได้โค๊ดบ้านเช่ามาใน usb แล้วเอาลงแล้วอยู่ใน MG แล้ว เสร็จแล้วก็ รีเครื่อง ไม่มีสัญญาณ ผมต้องทำยังไงอีกครับถึงดูได้

Warayu
น้องใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 ตุลาคม 2554, เวลา 00:20 น. »

ถ้าไม่มีสัญญาณน่าจะลองดูเรื่องสาย RG6 ที่เข้าเครื่องs10ก่อนนะครับ ว่าเสียบถูกช่องรึเปล่า ต้องเสียบช่องที่ชื่อว่า LNB in นะครับ

ิball
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 ตุลาคม 2554, เวลา 00:34 น. »

ถ้าไม่มีสัญญาณน่าจะลองดูเรื่องสาย RG6 ที่เข้าเครื่องs10ก่อนนะครับ ว่าเสียบถูกช่องรึเปล่า ต้องเสียบช่องที่ชื่อว่า LNB in นะครับ

ผมเสียบถูกช่องแล้วนะครับ มันเป็นช่องที่สองใช่ไหมครับ ตอนแรกก็เสียบผิดเหมือนกันครับ --"

Warayu
น้องใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 ตุลาคม 2554, เวลา 01:12 น. »

ใช่ครับ ช่องที่อยู่ด้านใน

แล้วลอง scan ช่องใหม่หรือยังครับ

mart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 ตุลาคม 2554, เวลา 01:42 น. »

ซื้อ openbox s10 มาได้ 10 วัน ขึ้นว่า scrambled ตลอดทำงัยครับ

Jinoizz
สมาชิก VIP

Site Engineer

« ตอบ #16 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 ตุลาคม 2554, เวลา 01:57 น. »

ซื้อ openbox s10 มาได้ 10 วัน ขึ้นว่า scrambled ตลอดทำงัยครับ

ถ้าช่องฟรีดูได้ปกติ ลองเช็คการตั้งการnetworkดูครับ

mart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 ตุลาคม 2554, เวลา 02:27 น. »

ผมใช่ tenda  กับ openbox s10 จะเช็คว่า net ok ได้งัยครับ ใช่ต่อคอมเล่นเนทได้ปกติ

Warayu
น้องใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 ตุลาคม 2554, เวลา 04:47 น. »

ผมใช่ tenda  กับ openbox s10 จะเช็คว่า net ok ได้งัยครับ ใช่ต่อคอมเล่นเนทได้ปกติ

ลอง ping ไปที่ ip ของ openbox ดูก่อนครับ ว่าสามารถเชื่อมต่อได้หรือไม่

ball
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 ตุลาคม 2554, เวลา 09:06 น. »

ผมเสียบถูกช่องแล้วนะครับ มันเป็นช่องที่สองใช่ไหมครับ ตอนแรกก็เสียบผิดเหมือนกันครับ --"

แสกนแล้วก็ไม่เจอช่องครับ ในMG ผมก็เหนโค๊ด แต่ช่องที่เรียงมาอยุแล้วนั้นมีปกติใช่ไหมครับ รึจะมีปัญหาจากจาน ตรวจสอบได้ไหมครับ
มือใหม่จริงๆ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์