Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันอังคาร ที่ 29 กรกฎาคม 2557, เวลา 13:38 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่า Tenda W150M ผ่าน Wifi ใหใช้กับ Dreambox  (อ่าน 89364 ครั้ง)
davud
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 25 สิงหาคม 2554, เวลา 23:04 น. »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เป็นเหมือนกันเลย tenda 150M กับ openbox เกาะกันได้ไม่ถึงวัน ก็ต่อไม่ติดไปเฉยๆ
ต้องมาเซตใหม่ถึงจะได้ เครื่องว่างอยู่คนละชั้นกันด้วยต่อสายเนสเวอร์ไม่ได้ ช่วยหน่อยครับ

davud
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 25 สิงหาคม 2554, เวลา 23:31 น. »

อ่านๆดูสรุปว่าต้อง Fix ip หรือเปล่าครับ
แล้วถ้า Fix เนี้ยต้องทำอย่างไงบ้าง
หมายถึงว่าจะต้องเข้าไปกำหมดให้ Openbox ตั้ง DHCP เป็น IP สมมุติ 192.168.2.130 ถูกหรือเปล่า
แล้วที่ตัว Tenda จะต้องไปเซ็ตรงไหนครับ หาไม่เจอ

รบกวนหน่อยครับ พยายามแล้วแต่งงครับ

marukrub
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 16 กันยายน 2554, เวลา 18:55 น. »

เล่าประสพการณ์ต่อ tenda เข้า DB แล้ว จอมืดครับ
ผมมี DB 2 เครื่องอยู่ชั้นบน+ชั้นล่าง  เร้าเตอร์อยู่ชั้นบนอีกห้อง
พอได้ tenda มา setup ลองกะคอมฯออกเน็ทได้ไม่ยาก ทำทั้งสองตัวเสร็จ
พอไปเสียบ DB ก้อใช้ได้ ชั้นบนดูได้ลื่นไม่มีปัญหา
แต่ชั้นล่างดูได้สักพัก จอมืด  ลองดึงไฟออกแล้วเสียบใหม่ก็ดูได้
สักพักก็เป็นอีก เช็คดู IP ก้อจ่ายมาปกติ
เลยลองวิ่งขึ้นลงสลับตัวบนลงมาข้างล่างทั้งชุด เป็นเหมือนเดิม ทำไงดีหว่า...Huh?
กลับมาเปิดคอมฯอ่านๆๆๆๆ ที่มีคนเขียนถามตอบไว้ เริ่มต้น setup ใหม่หมด แก้แล้วทุกอย่าง
ก็ยังไม่หาย

สุดท้ายเลยลองย้าย tenda จากในตู้ออกมา (ผมวาง tenda ไว้ในตู้เตี้ย พร้อมกับ DB)
แล้วยกขึ้นสูงเพื่อจะได้รับ wifi ได้เต็มที่หน่อย เลยจัดแจงหาสายแลนยาวมาต่อแทนเส้นเดิม
พร้อมสาย usb ยาวๆ ปรากฏใช้ได้ ไม่มีอาการดับ กระตุก หรือ จอมืดอีกเลย
เลยเอาทั้งสายแลนเส้นใหม่ ทั้ง tenda ยัดเข้าตู้เดียวกับ DB ลองอีกที ดูได้ตลอดครับ

สรุป .. สายแลนที่แถมมากับ tenda นั่นตัวปัญหาของผมครับ เปลี่ยนแล้วหาย
เสียเวลาทั้งวันเชียว

thxby185054keng21
mhaosan
น้องใหม่
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 16 กันยายน 2554, เวลา 21:20 น. »

วันนี้เจอ เราเตอร์ของ tot รุ่น bipac 5200g rd เซ็ตเป็นชั่วโมง ทำยังไงก็ไม่ติด ทั้ง tenda tplink โหมด wep wep2 wpa2
สุดท้าย ไปโหลด fw มาลงใหม่ทีเดียวใช้ได้เลย เล่าให้ฟังครับเผื่อเจอเหมือนๆกันจะได้ไม่เสียเวลา

เมื่อ..มี.. จงรู้จักให้  เมื่อ..ได้.. จงรู้จักพอ
เมื่อ..ขอ.. จงรู้คุณค่า  คนเราเกิดมา ถึงเวลาก็ต้องไป
คนหาดใหญ่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 03 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 10:06 น. »

ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่ผมมาขอต่อกระทู้ท่าน เพราะผมยังไม่ได้เป็นสมาชิกก็เลย ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ

ช่วยทีครับ ผมตั้งค่า Tenda จนสามารถออกเน็ตได้แล้วครับ แต่พอมาต่อเข้ากะ Dreambox กลับไม่ยอมออกเน็ตซะงั้น ผมทำอยู่ 4 วันแล้วครับ เมือคืนก็ ตี 3 Sad
แลนที่ Dreambox ไม่เสียนะครับ เพราะผมเอาไปทำสอบที่บ้านเพือนไม่เป็นไรออกเน็ตได้ แต่พอเอากลับมาเซ็ต ที่หอ ออกเน็ตได้แต่ใช้งานกับดรีมบ๊อกไม่ได้ เป็นไปได้หรือเป่าครับว่าเน็ตหอกับเน็ตบ้านมันคนละอย่างกัน(ระบบ)

ปล.ผมทำตามลิ่งค์ข้างล่างนี้หมดแล้วนะครับ

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=11451.0
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=11858.0
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=11761.0
http://www.9final.com/computer/images/import_2011/uak/t_w150m/w150m_dm.pdf
http://www.adslthailand.com/board/showthread.php?t=45637
http://www.sabuyjaishop.com/shop/doodreambox/default.aspx?page=articledetail&url=doodreambox&articleid=y1l1bsnzb0xo0q55lt2i251120115345&lang=TH
http://city9hawai.com/icon/WISP_Dreambox.pdf

thxby205447keng21
vinigh
สมาชิก VIP

« ตอบ #45 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 03 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 10:35 น. »

ของผมถ้าออนเน็ตได้ก็ใช้กับ Dreambox ได้เลยครับ  ลองเช็ค IP Dreambox ดูหรือยังครับ บางทีเราอาจเผลอไปฟิกซ์ไอพีไว้ ต้องติ๊กใช้โหมด DHCP นะครับ

thaushopkeeper
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 03 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 11:06 น. »

ผมเองก็เคยปวดหัวกับเจ้า Tenda W150M นี่เหมือนกัน วิ่งไปกลับบ้านลูกค้าจนปวดหัวเลยครับลูกค้าใช้ Openbox S10 คือมันเกาะแล้วดูไปสักชั่วโมง หรือครึ่งชั่วโมงก็หลุด สุดท้ายโมโหก็เลยโทรไปที่ศูนย์ TENDA ที่ กทม. เค้าแนะนำให้ตั้งแบบ WISP จะเหมากับการต่อสำหรับดู Dreambox และ Openbox และที่สำคัญที่สุดคือการไป FIX Channel ที่ตัว Route ส่วนวิธีการ FIX นั้น
1. เข้าที่ตัว Router โดยการพิมพ์ 192.168.1.1 และ USE : admin และ Pass : TOT (เคยตั้งแต่ TOT ครับ) บางท่านใช้ยี่ห้อ TP-Link มันจะไม่โชวย์ตัวเต็ม ให้ใช้ USE : TOT และ Pass : tplink มันก็จะแสดงตัวเต็มที่สามารถเข้าไป Setup ได้
2. ไปที่ Interface Setup จะเห็นช่อง Channel เช่น 1,3,6,11 ก็กำหนดลงไปเลยว่าใช้ช่องไหนอย่าปล่อยให้มันเป็น auto โดยส่วนตัวผมใช้ช่อง 6 เคยใส่ 11 แล้วหลุด
3. กด OK แล้วลองปิด-เปิด Router ใหม่ เข้ามาดูว่ามันสมารถ FIX Channel ได้แล้วหรือยัง
4. จากนั้นก็ตั้ง Tenda W150M ตามปกติสามารถหาได้จากเวปครับ

thxby205456keng21
คนหาดใหญ่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 03 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 14:55 น. »

ของผมถ้าออนเน็ตได้ก็ใช้กับ Dreambox ได้เลยครับ  ลองเช็ค IP Dreambox ดูหรือยังครับ บางทีเราอาจเผลอไปฟิกซ์ไอพีไว้ ต้องติ๊กใช้โหมด DHCP นะครับ

ขอบคุณครับ
ผมติ๊กแล้วครับ+Reboot dreambox แล้วครับ ไม่ได้ผลครับ

คนหาดใหญ่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 03 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 14:56 น. »

ผมเองก็เคยปวดหัวกับเจ้า Tenda W150M นี่เหมือนกัน วิ่งไปกลับบ้านลูกค้าจนปวดหัวเลยครับลูกค้าใช้ Openbox S10 คือมันเกาะแล้วดูไปสักชั่วโมง หรือครึ่งชั่วโมงก็หลุด สุดท้ายโมโหก็เลยโทรไปที่ศูนย์ TENDA ที่ กทม. เค้าแนะนำให้ตั้งแบบ WISP จะเหมากับการต่อสำหรับดู Dreambox และ Openbox และที่สำคัญที่สุดคือการไป FIX Channel ที่ตัว Route ส่วนวิธีการ FIX นั้น
1. เข้าที่ตัว Router โดยการพิมพ์ 192.168.1.1 และ USE : admin และ Pass : TOT (เคยตั้งแต่ TOT ครับ) บางท่านใช้ยี่ห้อ TP-Link มันจะไม่โชวย์ตัวเต็ม ให้ใช้ USE : TOT และ Pass : tplink มันก็จะแสดงตัวเต็มที่สามารถเข้าไป Setup ได้
2. ไปที่ Interface Setup จะเห็นช่อง Channel เช่น 1,3,6,11 ก็กำหนดลงไปเลยว่าใช้ช่องไหนอย่าปล่อยให้มันเป็น auto โดยส่วนตัวผมใช้ช่อง 6 เคยใส่ 11 แล้วหลุด
3. กด OK แล้วลองปิด-เปิด Router ใหม่ เข้ามาดูว่ามันสมารถ FIX Channel ได้แล้วหรือยัง
4. จากนั้นก็ตั้ง Tenda W150M ตามปกติสามารถหาได้จากเวปครับ

ขอบคุณครับ
ผมไม่สามารถเข้าไปทำอะไรกะเร้าเตอร์ได้เลยอะครับ เพราะผมอยุ่หอพักครับ Sad

thaishopkeeper
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 03 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 15:14 น. »

งั้นลองเปลี่ยนไปใช้ Tenda 3G 150M โดยใช้ร่วมกับ Aircard สำหรับดู Dreambox หรือ Openbox อย่างเดียวไปเลยมั้ยครับ ไม่ต้องไปง้อ Net หอพัก

คนหาดใหญ่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 03 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 15:50 น. »

งั้นลองเปลี่ยนไปใช้ Tenda 3G 150M โดยใช้ร่วมกับ Aircard สำหรับดู Dreambox หรือ Openbox อย่างเดียวไปเลยมั้ยครับ ไม่ต้องไปง้อ Net หอพัก

ขอบคุณครับ
ครับผมวันนี้ไปเิดินเล่นที่ตลาดคอมมาครับ ไปหาเร้าเตอร์ 3G ยี่ห้อ หัวเหว่ย E960 มาเล่นครับแต่ไม่มีขายเลย เพราะผมไปบอกเค้าว่า "พี่มี เร้าเตอร์ 3G หัวไหวขายไม๊ครับ"
โดนคนขายแซวซะหน้าไหวเลยครับ  ตอนนี้ชั่งใจอยู่ระหว่าง TP กะ หัวเหว่ย E960 ว่าจะเล่นอันไหนครับ เห็น หัวเหว่ย E960 คนใช้กันเยอะดีครับ

itclub2u
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 09:54 น. »

ขายไวเลสรุ่นแนะนำสำหรับการเซื่อมต่อระยะไกล 5 - 10 กิโลเมตร
ทางร้าน itclub2u ยินดีบริการ

UBiQUiTi NANOSTATION-M5 (NSM5)
ชุดอุปกรณฺ์เชื่อมต่อภายนอกอาคารไร้สายครบชุดแบบ จุดต่อจุด (Point-To-Point) ย่านความถี่ 5 GHz ระยะทางในการเชื่อมต่อตั้งแต่ 7.0-10.0 กิโลเมตร

ระยะหวังผล, ความเร็วสูงสุด 270 Mbps เหมาะสำหรับการเชื่อมต่อระหว่าง 2 อาคาร (กระจายสัญญาณไร้สายภายนอกอาคาร)

ไม่รวมชุดจ่ายไฟฟ้าผ่านสายแลน (PoE)

ใช้สำหรับการเชื่อมต่อแบบไร้สายภายนอกอาคารแบบ จุดต่อจุด (Point-To-Point) * การติดตั้งควรหลีกเลี่ยงสิ่งกีดขวางในเส้นทางที่เชื่อมต่อ เพราะจะกระทบ

โดยตรงกับคุณภาพและระยะทางของการเชื่อมต่อ
สำหรับการเชื่อมต่อเข้ากับระบบเครือข่ายภายในอาคารสามารถกระทำผ่านพอร์ท RJ-45 10/100 Mbps
ความามเร็วในการรับ-ส่งข้อมูลสูงมากความเร็วสูงสุด 270 Mbps เหมาะสำหรับการนำไปใช้งาน Outdoor ที่ต้องการ Bandwidth ในการใช้งานสูง
(สินค้ามาต้นเดือนมีนาคม 55)

จัดส่งทางไปรษณีย์พัสดุด่วนพิเศษ(EMS)หากน้ำหนักสินค้าน้อยกว่า0.5กก.

จัดส่งทางไปรษณีย์พัสดุลงทะเบียนหากน้ำหนักสินค้า 0.5กก.-2กก.

จัดส่งทางไปรษณีย์พัสดุธรรมดาหากน้ำหนักสินค้า 2กก.-10กก

จัดส่งทางไปรษณีย์โลจิกโพสหากน้ำหนักสินค้ามากกว่า 10 กก.
หากต้องการให้จัดส่งโดยวิธีอื่น กรุณาแจ้งให้ทราบล่วงหน้า และหากมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม ลูกค้าต้องเป็นผู้ชำระส่วนเกินเอง
ทางร้านจะแจ้งเลขที่พัสดุให้ทราบทันที หลังจากจัดส่งสินค้า
ขอบคุณสำหรับการเยี่ยมชมเรา
ราคา: 1,500 บาท    
สภาพสินค้า: มือสอง    
ประเภทการขาย: ขายปลีก, ขายส่ง    
ข้อมูลการส่งสินค้าและการชำระเงิน
การจัดส่งสินค้า: จัดส่ง
พื้นที่จัดส่งสินค้า: จัดส่งทั่วประเทศ
รายละเอียดการส่งสินค้า/ นัดรับสินค้า: ส่ง EMS

ชื่อ: itclub2u.com    ประเภทผู้ขาย: ร้านค้า/บริษัท
โทร: 0869114538
ข้อมูลเพิ่มเติม http://www.pantipmarket.com/items/12109234itclub2u

thxby207778keng21
ToM56
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 23:10 น. »

ครั้งแรกๆ ผมก็งม อยู่นาน ขอมาแชร์ด้วยคนนะคับ

1 ต้อง Lock Channel ของRouter เป็นซักอันไปเลย จะ 1-11 ได้หมด

2 บางครั้ง บางค่าย บางrouter เราก็ต้องจำ DNS ของค่ายนั้นๆไว้ด้วย

เวลาผมจะsetup ผมจะเริ่มด้วย

1 ผมใช้ Notebook ผมจัดการ ปิด wifi ก่อน จัดการต่อ tenda เข้าที่ notebook

2 รอแป๊บนึง คราวนี้เข้าไป setup ค่า ip ของเครื่องเราให้เป็น 192.168.2.xxx ที่ไม่ใช่ 1 subnet 255.255.255.0

3 เปิด เวบเบาเซอร์ เข้าไปที่ 192.168.2.1

4 เลือกคลิ๊กที่ client ap

5 กด next แล้วทำการ scan พอเห็นชื่อ router ที่เราต้องการก็ เลือกตัวนั้น
และขอให้ พอมี สัญญาณบ้าง บางบ้านเป็น 0 เลยไม่ไหว นะคับ

6 เลือก ระบบเข้าระหัสให้ตรงกับที่เรา scan เจอ

7 กด next ไป จนไปถึงหน้าที่ให้เลือกการเข้าระห้ส ของtenda เลือกใส่ตามสะดวก

reboot ซะ

8 พอ reboot เสร็จให้เข้าไปที่ 192.168.2.1 อีกครั้ง

เลือก Lan seting ทางซ้ายมือนี่คิดสดนะคับน่าจะใช่

เข้ากำหนด ip ของตัวtenda ใหม่เป็น 192.168.1.xx ซักอัน

gateway 192.168.1.1

dns1  192.168.1.1
dns2  192.168.1.1
แล้วทำการ reboot

กลับไปทำการ set ip notebookให้เป็น dhcp

9 ต้องเข้า internet ได้หลังจากที่ tenda reboot แล้ว

ถ้าเข้าไม่ได้ ให้เข้าไปที่ Lan seting อีกครั้ง

กำหนด dns1 และ 2 ให้ตรงกับค่ายที่เราใช้เช่นผมใช้ 3bb

110.164.252.222
110.164.252.223

reboot อีกครั้งต้องได้คับ ส่วนอุปกรณ์ต่างๆ ผมใช้ DHCP หมดไม่ได้ fix ip เลยคับ

fix ip ที่ tenda อย่างเดียว

thxby207938keng21, mongkolsak
aeiblood
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 22:59 น. »

ของผม TENDA W311R อ่ะ ครับ ช่วยแอดดเมล์มาได้ไหมครับ aeiblood-@hotmail.com ผมทำไม่เป็นเลย ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ Cry

huaywangnong
น้องใหม่
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 24 กุมภาพันธ์ 2555, เวลา 15:48 น. »

ของผม TENDA W311R อ่ะ ครับ ช่วยแอดดเมล์มาได้ไหมครับ aeiblood-@hotmail.com ผมทำไม่เป็นเลย ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ Cry

ลองดู  http://www.youtube.com/watch?v=h8Z1a3KuVB4

ปิยะวัฒน์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 07 เมษายน 2555, เวลา 20:10 น. »

ทำตามแล้ว (อย่างละเอียด)ใช้ได้ดีครับ
ขอบคุณครับ

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์