Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันเสาร์ ที่ 01 พฤศจิกายน 2557, เวลา 10:43 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่า Tenda W150M ผ่าน Wifi ใหใช้กับ Dreambox  (อ่าน 90771 ครั้ง)
month23
สมาชิก VIP

« เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2554, เวลา 11:58 น. »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

โปรแกรมช่วยกำหนด IP ลองใช้ดูครับ ติดขัดอะไร ช่วย แสดงความคิดเห็นด้วยครับ

http://file1.uploadfile.biz/i/EMENMEIIINMDXH

ใช้ได้ ใช้ดี ช่วยสนันสนุนที่กระทู้นี้นะครับ จะได้ พัฒนากันต่อไป

http://www.711shop.info/index.php?topic=160.0

อุปกรณ์

1.Tenda W150M

2. Computer ที่มี Wifi ถ้าไม่มี ต้องต่อผ่าน Lan แล้วกำหนด IP เป็น 192.168.2.100

ขั้นตอนดังภาพ

1.กดปุ่ม Mode ด้านข้าง สีครั้ง จนไฟสีน้ำเงิน วิ่งไปที่ Wireless Router รอสักครู่ W150M จะรีบูทตัวเอง และไฟสีฟ้าจะติดที่
  ตำแหน่ง Wireless Router

2.ใช้ Computer เลือก Wifi ชื่อ Tenda แล้วเปิด Browser ( IE , Firefox ) พิมพ์ ชื่อเวบเป็น http://192.168.2.1 แล้ว
   ENTER

3.กรอก Username และ Password เป็น Admin ทั้งคู่

4.Click ที่แถบ Client + AP

5.Click ที่ปุ่ม Next

6.Click ที่ปุ่ม SCAN

7.เลือก Acces point ที่ต้องการเชื่อมต่อ และ ปรับ Mode security ให้ตรงกัน แล้วใส่ Password ของ ที่ช่อง Key 1 แล้ว
  Cllick ปุ่ม Next

8.ตั้งชื่อ SSID ตามต้องการ ค่าปกติจะเป็น Tenda แล้ว Click ปุ่ม Next

9.ตั้งค่า Security mode ของ Tenda และกรอก Password ตามต้องการ ( ใช้รหัสเดียวกันกับตัวหลักจะได้ไม่สับสน )
  Click ปุ่ม Next

10.กดปุ่ม Apply

11. รอจน Tenda บูท กลับมา แล้ว ใช้ Wifi หรือ สาย LAN ต่อเข้าตัว Tenda ลองเข้าอินเตอร์เนทดู ถ้าเข้าอินเตอร์เนทได้
     ก็ไปต่อกับ Dreambox ได้เลย ( อย่าลือ เลือก DHCP ที่ Dreambox ด้วยนะครับ ดูได้ แล้ว ค่อย Fix )

thxby141330Kom, arthit, fromhell, zforce, Mr.Watt, Ning, aukajune, akumo, papa, อาข่า, krai krai, zambe

patarapan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธ ที่ 23 มีนาคม 2554, เวลา 03:39 น. »

ถ้าเปลี่ยน IP เป็น 192.168.2.xxx เป็นคนละวงแลนกับ ROUTER ซึ่งเป็น IP 192.168.1.1 แล้ว Tenda จะสามารถเชื่อมกับ ROUTER ได้หรือครับ

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธ ที่ 23 มีนาคม 2554, เวลา 05:10 น. »

^
^
ถ้าเลือกเป็น Mode WISP Router จะเปลี่ยนเป็นอะไรก็เชื่อมต่อกับ Router ได้ครับ

patarapan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธ ที่ 23 มีนาคม 2554, เวลา 05:16 น. »

ขอบคุณครับ ตื่นเช้าจัง หรือยังไม่นอน

month23
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธ ที่ 23 มีนาคม 2554, เวลา 08:38 น. »

สำหรับ บางท่านอาจเจอปัญหา ตั้งค่าเรียบร้อยแล้ว รีบูท แล้วไม่ เชื่อมต่อ

แนะนำให้ ตั้งค่า Channel ในตัวเร้าเตอร์ หลัก เป็นแบบ Fix เลยว่าจะใช้ช่องสัญญาณที่เท่าไหร่

ถ้าใช้ Auto บางรุ่น รีบูท แล้วอาจจะเห็นข้าง ไม่เห็น บ้าง เนื่องจาก Channel ไม่ตรง

พงษ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธ ที่ 23 มีนาคม 2554, เวลา 08:50 น. »

tenda VS buffalo ใครดีกว่ากันเห็นราคาต่างกันนิดเดียว buffalo มีเสารับส่งดีกว่าหรือเปล่าครับ
ขอความเห็นหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูก การเซตค่าใครเซตง่ายกว่า ขอบคุณครับ

month23
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธ ที่ 23 มีนาคม 2554, เวลา 12:02 น. »

เรื่องสัญญาณ ไม่เคยวัดเทียบนะครับ เท่าที่ลูกค้าใช้งาน Tenda ก็ยังไม่มี Complain เรื่องสัญญาณ

เข้าข้างตัวเอง ก็ เรื่องประกัน ที่ Tenda ได้ Lifetime

กับ Mode WISP ที่ดึงสัญญาณ Wifi ที่ต้อง Login ผ่านหน้า เวบได้

Buffalo ได้เรื่องเสาสัญญาณ กับ Port ที่มี 4 port

อย่างอื่น คิดออกจะมาตอบใหม่

tenda VS buffalo ใครดีกว่ากันเห็นราคาต่างกันนิดเดียว buffalo มีเสารับส่งดีกว่าหรือเปล่าครับ
ขอความเห็นหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูก การเซตค่าใครเซตง่ายกว่า ขอบคุณครับ

june
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 08 พฤษภาคม 2554, เวลา 19:43 น. »

แล้วถ้าตัวหลัก (ซื่งหมายถึง adsl router ที่เรามีอยู่แล้วใช่มั๊ยคะ) ไม่ได้ใช้พวก password แต่เป็นใส่ MAC Address แทนล่ะค่ะ
และถ้าในกรณีที่ต้องการติดตั้ง dreambox + tenda มากกว่าหนึ่งจุด ก็ต้อง set up ตัว tenda แบบนี้กับทุกจุดเลยใช่มั๊ยคะ
อย่างนี้ควรจะใส่ MAC Address ของแต่ละจุดไปใน router ตัวหลักก่อนที่จะทำการ set up ถูกต้องมั๊ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

Kimtui
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 13 พฤษภาคม 2554, เวลา 14:57 น. »

ไปสอยมาสองตัวเมื่อวาน

เมื่อคืนเซตจุดแรกตามวิธีนี้ แล้วก็ดูได้จนถึงเช้า

เมื่อเช้าปิดจุดแรก ปิดrouterเปลี่ยนตำแหน่ง แล้วเซตจุดที่สอง ดูได้ปรกติ

แต่ก่อนมาทำงานลองเสียบจุดแรกกลับไปดูปรากฎว่าเนตไม่มา งง แต่ยังไม่ได้ค้นหาคำตอบ

seen007
สมาชิก VIP

800HD PVR

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 13 พฤษภาคม 2554, เวลา 15:09 น. »

ไปสอยมาสองตัวเมื่อวาน

เมื่อคืนเซตจุดแรกตามวิธีนี้ แล้วก็ดูได้จนถึงเช้า

เมื่อเช้าปิดจุดแรก ปิดrouterเปลี่ยนตำแหน่ง แล้วเซตจุดที่สอง ดูได้ปรกติ

แต่ก่อนมาทำงานลองเสียบจุดแรกกลับไปดูปรากฎว่าเนตไม่มา งง แต่ยังไม่ได้ค้นหาคำตอบ

สำหรับ บางท่านอาจเจอปัญหา ตั้งค่าเรียบร้อยแล้ว รีบูท แล้วไม่ เชื่อมต่อ

แนะนำให้ ตั้งค่า Channel ในตัวเร้าเตอร์ หลัก เป็นแบบ Fix เลยว่าจะใช้ช่องสัญญาณที่เท่าไหร่

ถ้าใช้ Auto บางรุ่น รีบูท แล้วอาจจะเห็นข้าง ไม่เห็น บ้าง เนื่องจาก Channel ไม่ตรง

tone_white
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 28 พฤษภาคม 2554, เวลา 10:22 น. »

ทำยังไงครับ
ของผมสงสัยจะเป็น ทำตามวิธีแล้วเชื่อมต่อไม่ได้เลย
โทษทีครับมือใหม่

mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 28 พฤษภาคม 2554, เวลา 10:45 น. »

เรื่องสัญญาณ ไม่เคยวัดเทียบนะครับ เท่าที่ลูกค้าใช้งาน Tenda ก็ยังไม่มี Complain เรื่องสัญญาณ

เข้าข้างตัวเอง ก็ เรื่องประกัน ที่ Tenda ได้ Lifetime

กับ Mode WISP ที่ดึงสัญญาณ Wifi ที่ต้อง Login ผ่านหน้า เวบได้

Buffalo ได้เรื่องเสาสัญญาณ กับ Port ที่มี 4 port

อย่างอื่น คิดออกจะมาตอบใหม่

ท่าน month23 ช่วยรีวิว Mode WISP ให้หน่ิอยครับ
ผมจะเอามาใช้กับ net cyberpoint ครับ

IPM801 DM500S DM8000HD OPENBOX ARAIVAHD F3 CTH GMMzHD STORM ATOM
roadster_m
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 มิถุนายน 2554, เวลา 13:13 น. »

1) สามารถเชื่อมต่อ intenet 3g โดยผ่าน iPhone wifi hotspot (MyWi) ซึ่งเป็น Ad-hoc mode (ไม่ใช่ infrastructure mod) แล้วต่อสาย lan มาที่ Dream Box ได้ไหมครับ
2) สามารถเชื่อมต่อกับ internet ผ่าน wifi hotspot ของ True หรือ AIS (3BB) ที่ต้อง log on ด้วย username และ password แล้วต่อสาย lan มาที่ Dream Box ได้ไหมครับ

month23
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 มิถุนายน 2554, เวลา 13:43 น. »

http://www.plentycomputer.com/download/Tenda/W150M_WISP_For_Dreambox.pdf

ให้ Link จาก Distributer ไปดูก่อนนะครับ แล้วจะสรุปสั้นอีกที กำลังเครื่องมือให้ช่วย Setup ง่ายๆ

สำหรับคนไม่ค่อยเป็นอยู่ครับ

ท่าน month23 ช่วยรีวิว Mode WISP ให้หน่ิอยครับ
ผมจะเอามาใช้กับ net cyberpoint ครับ

thxby164439mafiathai, arthit
mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 มิถุนายน 2554, เวลา 14:21 น. »

http://www.plentycomputer.com/download/Tenda/W150M_WISP_For_Dreambox.pdf

ให้ Link จาก Distributer ไปดูก่อนนะครับ แล้วจะสรุปสั้นอีกที กำลังเครื่องมือให้ช่วย Setup ง่ายๆ

สำหรับคนไม่ค่อยเป็นอยู่ครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ต่อใช้งานได้แล้ว

IPM801 DM500S DM8000HD OPENBOX ARAIVAHD F3 CTH GMMzHD STORM ATOM
month23
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 มิถุนายน 2554, เวลา 16:16 น. »

1) สามารถเชื่อมต่อ intenet 3g โดยผ่าน iPhone wifi hotspot (MyWi) ซึ่งเป็น Ad-hoc mode (ไม่ใช่ infrastructure mod) แล้วต่อสาย lan มาที่ Dream Box ได้ไหมครับ

ทดลองผ่าน Function hotspot iOS 4.3.3  ไม่ผ่านครับ

2) สามารถเชื่อมต่อกับ internet ผ่าน wifi hotspot ของ 2 หรือ AIS (3BB) ที่ต้อง log on ด้วย username และ password แล้วต่อสาย lan มาที่ Dream Box ได้ไหมครับ

ได้ครับ แต่ต้องใช้ PC login และทุกครั้งที่ตัดต้อง Login ใหม่

thxby164456arthit
roadster_m
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธ ที่ 08 มิถุนายน 2554, เวลา 12:22 น. »

น่าเสียดายที่ใช้กับ iPhone hotspot (MyWi) ไม่ได้
ได้เคยลองต่อผ่าน wifi hotspot ของ smart phone ที่เป็น android 2.2 (เข้าใจว่า เป็น hotspot แบบ infrastructure) ซึ่งหากต่อได้ก็จะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ไม่ต้องพี่งพา WAN แบบมีสาย ขอให้เข้าถึง 3g หรือ edg และมี smart phone android 2.2 ซึ่งมีหลายรุ่นที่ราคาไม่แพงมาก

month23
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธ ที่ 08 มิถุนายน 2554, เวลา 13:39 น. »

Android 3G มีตัวไหนถูกๆ แนะนำมั้ยครับ

น่าเสียดายที่ใช้กับ iPhone hotspot (MyWi) ไม่ได้
ได้เคยลองต่อผ่าน wifi hotspot ของ smart phone ที่เป็น android 2.2 (เข้าใจว่า เป็น hotspot แบบ infrastructure) ซึ่งหากต่อได้ก็จะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ไม่ต้องพี่งพา WAN แบบมีสาย ขอให้เข้าถึง 3g หรือ edg และมี smart phone android 2.2 ซึ่งมีหลายรุ่นที่ราคาไม่แพงมาก

pitak petpon
น้องใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธ ที่ 08 มิถุนายน 2554, เวลา 14:07 น. »

ขอถามผู้รู้หน่อยคับ ถ้าต้องการใช้ Tenda หลายตัว แต่ไม่ใช้ เรเตอร์ ต้องตั้งค่ายังไงคับ
ช่วยอธิบายหน่อยคับ ประมาณว่า ไม่ได้ต้องการใช้เน็ต แค่ทำให้มันเป็นวงแลนคับ

month23
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธ ที่ 08 มิถุนายน 2554, เวลา 14:22 น. »

ใช้ Tenda ตัวหลัก ตั้ง mode Wireless Router ตัวที่เหลือ ก็ mode Client + AP

ขอถามผู้รู้หน่อยคับ ถ้าต้องการใช้ Tenda หลายตัว แต่ไม่ใช้ เรเตอร์ ต้องตั้งค่ายังไงคับ
ช่วยอธิบายหน่อยคับ ประมาณว่า ไม่ได้ต้องการใช้เน็ต แค่ทำให้มันเป็นวงแลนคับ

thxby164606pitak petpon
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์